หนังสือรับรองที่อยู่ ใช้แทนเอกสารตัวจริงได้มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
คือผมจะยื่นเรื่องขอเป็นผู้จัดการมรดกของคุณตา ซึ่งตายตั้งแต่ปี2518 ทายาทแต่มีโฉนดที่ดินตกสำรวจเป็นชื่อคุณตา เมื่อปี 60
ตอนนี้เอกสารใดๆเกี่ยวกับผู้ตายไม่มีเลย ผมสงสัยอยู่ 2 ข้อ ครับ คือ 
 1.คุณตาตาย ตั้งแต่ 2518 ทำไมถึงมีโฉนดออกให้ปี 60 แบบนี้ถือเป็น ทรัพย์มรดกมั้ยครับ 
  2.เอกสารใดๆ เกี่ยวกับคุณตาผมไม่มีเลย ทั้ง มรณบัตร ทะเบียนบ้าน ทะเบียนสมรส(ไม่รู้ว่าได้เคยจดมั้ย)เพราะเอกสารทั้งหมดยายเป็นคนเก็บแล้วยายแต่งงานใหม่และตายไปแล้ว แบบนี้ผมจะสามารถ ใช้หนังสือรับรองของทางอำเภอแทนเอกสารตัวจริงได้มั้ยครับ ข้อมูลในทะเบียนราษฎร์ของคุณตาก็ไม่มีในสารบบ ใช้เวลาหาเอกสารมาครึ่งปีแล้วครับ ถ้าใช้หนังสือรับรองของทางอำเภอศาลจะรับฟังหรือไม่ครับ เพราะจนปัญญาที่จะหาจริงๆ ถ้าใช้ไม่ได้ก็คงปล่อยตามยถากรรม 
    ขอความกรุณาท่านผู้รู้หรือมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับตอนนี้ทายาทที่อายุน้อยสุดก็เกือบ อายุ 70 ปีแล้วครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่