ถ้าตัวเราหมุนเร็วมากๆเลือดในตัวจะแยกชั้นไหมครับ?

พอดีไปเห็นเครื่องปั่นเลือดที่หมุนเลือดด้วยความเร็วจนเลือดเกิดการแยกชั้น เลยสงสัยว่าถ้าเราหมุนด้วยความเร็วขนาดนั้นเลือดในเส้นเลือดจะแยกชั้นไหมและถ้าแยกจะเป็นยังไงครับ?
(ในกรณีที่เส้นเลือดสามารถทนกับแรงขนาดนั้นได้)
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ในทางทฤษฎีก็ใช่ครับ ไม่ได้แยกแค่เลือดหรอก อย่าลืมว่าร่างกายคน 70% เป็นน้ำ ถ้าเองร่างกายคนมาใส่หลอด ปั่นด้วยความเร็วมากพอ ตัวของเหลวจะถูกแยกอยู่ข้างบน ส่วนพวกเซลล์ หรืออะไรก็ตามที่มีความหนาแน่นมากๆก็ตกเป็นตะกอนอยู่ข้างล่างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่