มีเพื่อนคนไหนจะเปิดสมุดบัญชี แล้วทางสาขา ไม่ยินดีเปิดให้บ้างมั๊ยคะ

วันนี้ไปติดต่อ ไทยพาณิชย์ สาขา ตลาดพลู

ทางพนักงานขอบัตรประชาชน และเมื่อดูข้อมูลจากบัตร

ก็ถามย้ำกับเรา 2 ครั้ง ว่า มีข้อมูลอยู่แล้วนะคะ  เราก็ตอบค่ะทั้ง 2 ครั้ง

พนักงานขอเบอร์โทร  เราก็แจ้งไป

แล้วพนักงานก็พูดว่า เรามีบัญชีอยู่ 2 ที่แล้ว

เราเห็นเค้าพูดมาแบบนี้ ความหมายปนะมาณว่า ไม่อยากเปิด /ไม่จำเป็นต้องเปิด ฯลฯ อะไรประมาณนี้อะค่ะ

เราเลยถามไปว่า จำกัดการเปิดหรอคะ

พนักงานตอบว่า ค่ะ

และให้เหตุผลว่า ทางธนาคาร กลัวว่า จะเป็นประเภท รับจ้างเปิดบัญชี ต้องขอเหตุผลในการเปิด (อันนี้เราเข้าใจได้)

เราก็ให้เหตุผลไปว่า มาเปิดใกล้บ้านค่ะ เพราะที่มีอยู่ มันไกลบ้าน

พนักงานบอกว่าทำสาขาไหนก็ได้ค่ะ

เราตอบว่า ใช่ค่ะ ที่ผ่านมาก็ทำสาขาอื่น ไม่ได้ทำสาขาที่มีสมุดบัญชีไว้ แต่มีเหตุการณ์ที่ เช็คลูกค้ามีผิดพลาดมา ก็ต้องขับรถไปรับเช็คคืนที่สาขาสมุดบัญชีนั้นเท่านั้น ขอคืนสาขาที่นำเช็คเข้าไม่ได้

ที่ผ่านมาทั้งหมดเราเข้าใจ การถาม ก็เป็นสิ่งที่ควรถาม และเราตอบไปแล้ว

แต่พนักงานก็ยังถามคนอื่นๆในสาขา ประมาณว่า ไม่ได้

พนักงานเดินกลับมา แล้วบอกว่า ให้เปิดสมุดบัญชีกับทางแอพ แทนการเปิดสาขา

จุดนี้เรา งง เลยค่ะ ว่าเปิดกับแอพ ถ้าเป็นพวกมิจฉาชีพ เค้ามีวิธีสมัครกับทางแอพได้ง่ายๆเลย แล้วมันจะเป็นการป้องกัน

พอเราโอเค ไม่เปิดแล้ว พนักงานกลายเป็นว่า จะให้เราเปิด ซึ่งพนักงานถามรายละเอียด เราก็บอกว่า ต้องการเปิดไปยื่นให้ฮั่วเซ่งเฮง เพราะจะซื้อ/ขาย จะเอาไว้เป็นบัญชีหลักในการซื้อ/ขาย และรับเช็คลูกค้า กะมาเปิดใกล้ๆบ้าน เผื่อเช็คมีปัญหาอีก และเราอยากเลือกสาขาหลัก มากกว่าสาขาตามห้าง ซึ่งก่อนหน้านี้เราบอกไปแล้วว่า ถ้าเปิดกับที่นี่ แล้วมีจำกัดจำนวนเล่ม เด่วยกเลิกอีกสาขาได้

เราคุยกันประมาณนี้ แต่กะว่า เปิดไม่ได้ ก็ไปเปิดกับธนาคารอื่นแทน แต่พอจะกลับ พนักงานก็พูดซ้ำๆจะให้เปิด ทั้งๆก่อนหน้านี้ ไล่ให้เราไปเปิดกับแอพ  จนตอนหลังพูดว่า เปิดให้ก็ได้ แต่จะเปิดแบบไม่มีสมุดให้นะคะ(อันนี้เราเข้าใจว่าตอนนี้เปิดแบบนี้ได้แล้ว อีกที่ที่เราเปิดแบบไม่มีสมุดก็มี)

แต่มันเหมือนไม่เต็มใจเปิด หรือเปิดไม่ได้จริงๆ  จะด้วยเหตุผลใดก็ตามแต่ เราเลยไม่อยากปิดกับที่นี่แล้ว โดยเราให้เหตุผลไปว่า ถ้าเปิดไม่ได้ ก็ทำตามระบบเค้านั่นแหละ (พนักงานก็ยืนยันว่าจริงๆมันก็เปิดได้นะคะ) เราบอกย้ำไปว่า ทำตามระบบเค้านั่นแหละ เด่วจะมามีปัญหาทีหลัง แต่ใจคือไม่อยากเปิดแล้ว

ไม่เข้าใจว่า จะกลับไปกลับมาทำไม ไม่ให่เปิด ก็คือไม่เปิดก็จบ

อยากทราบว่าเพื่อนๆ เคยเจอประมาณนี้มั๊ยคะ  ส่วนตัวเพิ่งเคยเจอ ก็งงๆกันไป

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่