นครศรี เกาะสุรินทร์ เกาะสิมิลัน 6 วัน 5 คืน ฉบับไม่มีรถส่วนตัว

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน หลังจากที่ห่างหายไปนาน เนื่องจากโควิต จขกท. ก็ไม่ได้เดินทางไปเที่ยวไหนเลย
จนมีแพลนว่าไปเที่ยวกันเถอะ เพราะไม่มีผู้ติดเชื้อในประเทศเพิ่มขึ้นนั่นเอง ลังเลระหว่างขึ้นเหนือ หรือ ลงใต้
เหนือปีนี้จะหนาวกว่าทุกปี และ ใต้ธรรมชาติได้ฟื้นฟูทำให้สวยกว่าหลายๆปี เลือกเลยล่ะกันนนน
ลงใต้ฮะ เริ่มเลยนะคะ
เราเริ่มจากพัทยาใช้บริการรถทัวร์ไปลงหมอชิตและต่อแท๊กซี่ไปดอนเมือง

ไปถึงดอนเมืองก็เช็คอินปกติ ผ่านไปสักพักเราก็มาถึงจุดหมายกันแล้วค่ะ

โอ๊ย ถ่ายแค่นี้นะคะติดหัวผู้ร่วมเดินทางเยอะมากค่ะเพี้ยนขำหนักมาก เราไปต่อรถเข้าตัวเมืองกันเถอะค่ะ

ถามพี่ๆเจ้าหน้าที่ก็ได้นะคะว่าเราต้องนั่งไปสายไหน เพื่อไปที่พัก ส่วนของ จขกท. สาย8 ค่ะ ซื้อตั๋วเสร็จมาขึ้นรถกันค่ะ
คันนี้ จขกท. ก็แจ้งพี่คนขับว่า ไปส่งหนูที่ รร.นี้นะคะ 

นั่งมาสักพัก มองวิวมองทางคนคึกคัก หนาตา และในที่สุดก็ถึงที่พัก จขกท. คืนนี้ค่ะ

เนื่องจากเป็นวันหยุดยาว รร. ที่อยากไปพักก็เต็มหมด ได้ที่นี่แหละค่ะ ได้เวลาพักผ่อนZzzzเพี้ยนฝันดี

มื้อเช้าเป็นมื้อที่สำคัญเพราะเราจะต้องเดินทางยาวๆกันแล้ว

พบคนหิว 1 อัตรา ถ่ายไม่ทันเพี้ยนหืม

ผักสดๆเยอะๆแบบนี้ทุกโต๊ะ 

ค่าเสียหาย กับข้าว 2 อย่าง ข้าวเปล่า 2 จาน โค๊ก 1 ขวดเล็ก 90บาท ถูกและอร่อย พิกัดทางเข้าขนส่งร้านแรกเลยค่ะ คุณลุงผู้ชาย
ปลื้มปริ่ม
ได้เวลาเดินทางไปวัดเจดีย์ โดยเราติดต่อเช่ารถมอไซไว้ รับรถที่สถานีขนส่ง ค่าเช่ารถ 300/วัน ค่ามัดจำ 200 
เพจนี้เลยค่ะ

รับรถแล้วลุยได้ค่ะ แว๊นมาสักพักใหญ่ๆ ก็ถึงวัดเจดีย์แล้ว

คนเยอะมากตามภาพเลยค่ะ มีการตรวจวัดอุณหภูมิและให้ใส่หน้ากาก ล้างเจล แบ่งโซนแก้บน และ โซนไหว้ขอพร

ส่วนไอ้ไข่องค์จริงอยู่นี่นะคะ  หลังจากที่ จขกท. ไหว้เสร็จก็รีบเดินทางกลับตัวเมืองนคร เพื่อที่จะต่อรถไป พังงากันต่อค่ะ
ระหว่างทางก็ฝนเทลงมาเทลงมาเทลงมา แต่ไม่เปียกหรอกค่ะ พกเสื้อกันฝนมาด้วยเพี้ยนขำหนักมากเพราะไปทริปไหนฝนตกตลอดงงมาก

ฝนตกหนักตามภาพปลากรอบ เอ้ย ภาพประกอบ เพี้ยนหัวเราะ ลุยฝนต่อมาถึงขนส่งทำการคืนรถ

นี่คือรถที่เราจะเดินทางต่อไปที่พังงากันค่ะ ค่ารถคนล่ะ 300 บาท เป็นการวางแผนที่ผิดพลาดมาก เหนื่อยมาก เมื่อยมาก อย่าหาทำกันนะคะ
จะไปนคร ก็เที่ยวในนคร จะไปพังงา ก็เที่ยวพังงานะคะ
อย่าทำตาม จขกท.
เดินทางหลายชั่วโมงมากกกกกกกก ก็ถึงขนส่งพังงา เงียบมาก เงียบมากๆ เลยตัดสินใจเหมารถไปส่ง ที่ รร. ในราคา 1,000 บาท 
ประมาณ 1 ชม.ก็ถึงที่พักของ จขกท. คืนนี้ค่ะ

ต้อนรับด้วย น้ำอัญชันและผ้าเย็น

บรรยากาศค่ะ

รอพี่พนักงานไปส่งที่ห้องพัก และนี่คือห้องของ จขกท. คืนนี้ค่ะ

มันบอกไม่ถูกแต่รู้สึกแค่ว่านี่คือการมาพักผ่อนอย่างแท้จริง

แยกเป็นส่วนๆได้อย่างชัดเจน หลังจากที่ถ่ายรูปอะไรเสร็จนึกขึ้นได้ว่าเดินทางมาแบบยาวนานมาก ไม่ได้ทานอะไรเลย
สั่งอาหารมาทานที่ห้องแล้วกัน

ได้รูปแค่นี้ค่ะ ที่มือสั่นเพราะเราอยู่ใกล้แกหรือเราหิวกันแน่นะเพี้ยนขำหนักมากเพี้ยนแหวะ
หลังจากทานเสร็จ จำได้ว่าตอนเช็คอินพี่พนักงานบอกที่นี่มีสระดาวซึ่งเป็นไฮไลท์ของที่นี่ไม่ดูได้ไง
เดินไปทางห้องอาหารก็จะเจอ......เจอห้องอาหารไงล้าาา 

และเจอสระดาวด้วย

งื้ออออออรู้งี้มาทานอาหารที่ห้องอาหารดีกว่า ของจริงคือสวยมากบรรยากาศดี เย็นๆหลังฝนตกเพี้ยนหลงรัก
ใต้ห้องอาหารจะมีคล้ายๆเหมือนบาร์เล็กๆ

เรียกได้ว่าครบจบในที่เดียวเลยคะเพี้ยนหลงรักแต่ที่นี่ไม่ติดทะเลนะคะแต่สามารถเดินไปได้ แต่ จขกท.มาถึงดึกแล้วไปไหนม่ายล่ายแล้ววว
คืนนี้พักก่อนนะคะZzzzzเพี้ยนฝันดี

นี่คือด้านหน้าห้องพักของ จขกท.ค่ะ

เช้าวันใหม่กองทัพต้องเดินด้วยท้องลุยค่ะ

มันเยอะมาก หลากหลายให้เลือก ครบจบค่ะเพี้ยนหลงรัก

หลังจากนั้นรอรถมารับไปท่าเรือของ seastar 
เกาะสุรินทร์ 2 วัน 1 คืน คนล่ะ 5,200 บาท รวมรถรับส่งที่ รร. รวมอาหาร ที่พักบนเกาะ(เต็นท์)

เมื่อมาถึงท่าเรือ ทางทัวร์มีของว่างไว้ให้รองท้องก่อนขึ้นเรือ แต่ จขกท. ไม่ได้ถ่ายมา ไกค์จะจัดอุปกรณ์ดำน้ำและผ้าขนหนูให้
และอธิบายต่างๆ 

ก่อนเดินทางถ่ายรูปทำประกันชิวิตกันก่อนนะคะ

แยกเป็นสีนะคะ ระหว่าง one day กับค้างคืน
แวะดำน้ำตามจุดต่างๆ จนประมาณเที่ยงๆ จขกท. ก็เดินทางมาถึงเกาะสุรินทร์ เพื่อที่จะเอาของมาเก็บที่พักและทานอาหารกลางวันแบบบุฟเฟต์

และนี่คือที่พัก จขกท. คืนนี้ค่ะ พักที่หาดไม้งามค่ะ

เปิดมาเต็นท์มาเจอทะเลอยู่ตรงหน้าเลยค่ะ

หลังจากเก็บของและล็อคกุญแจแล้ว ก็เตรียมไปดำน้ำอีกค่ะ 
คราวนี้เปลี่ยนเรือเป็นเรือเล็ก ระหว่างทางไปดำน้ำค่ะ

รูปจากไกค์ดำลงไปถ่ายค่ะ ส่วน จขกท. ลอยคอดูได้อย่างเดียวค่ะ

ดำน้ำเสร็จของวันนี้กลับที่พักเตรียมทานอาหารเย็น ไกค์จะนัดเวลาว่ามาทานได้ช่วงกี่โมง
บนเกาะมีร้านค้าสวัสดิการนะคะ

เวลาตามนี้ค่ะ ส่วนใครที่อยากนั่งเรือมาเองไม่ซื้อทัวร์แบบ จขกท. สามารถติดต่อดำน้ำได้ตามนี้นะคะ

หลังจากที่ดำน้ำมาทั้งวัน ได้เวลาพักผ่อนค่ะ ที่นี่ไม่มีไฟนะคะ แต่สามารถชาตแบตได้ตรงร้านค้า 
เป็นโชคดีของ จขกท. ที่วันที่ไปพักดันไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ซะอย่างงั้น เลยเหมือนมาติดเกาะของจริง เพี้ยนฝันดี

เช้าวันต่อมาไกค์ก็นำอาหารเช้ามาให้ และนัดเวลาดำน้ำของเรา และไกค์พามาที่เกาะนี้ค่ะ
แต่ไม่สามารถขึ้นเกาะและเข้าไปใกล้ฝั่งมากๆได้นะคะ เพราะปะการังน้ำตื้นเยอะมาก

เกาะนี้พี่ๆในทริปเจอน้องฉลาม และไกค์เจอเต่า แต่ จขกท. ไม่เจออะไรค่ะ สายตาก็สั้นมองก็แทบไม่เห็น ฮือๆเพี้ยนสะอื้น
เกาะนี้ชื่อเกาะสต๊อร์คอีกนิดนึงก็ถึงประเทศเพื่อนบ้านแล้วค่ะ 

หลังจากกลับจากที่เกาะนี้ก็ไปทานอาหารกลางวัน ไม่ได้ถ่ายไลน์อาหารมาอีกแล้วค่ะ
มีแต่ของทานเล่น

ขอบอกว่าชาไทยอร่อยมากกกกกเพี้ยนหลงรักถูกใจคนอวบๆแบบ จขกท.เลยค่ะ

หลังจากนั้นเก็บของจากเต็นท์เตรียมตัวเดินทางไปหมู่บ้านมอแกนกันค่ะ ลุยย

ชาวบ้านก็ทำของที่ระลึกออกมาขายค่ะ ส่วนมากจากไม้

ชาวบ้านที่นี่นับถือผีกันค่ะ ผีปู่ย่าตายาย

หลังจากเดินทั่วหมู่บ้านแล้ว ก็ได้เวลากลับเข้าฝั่งกันค่ะ ก่อนกลับได้แวะจุดดำน้ำอีก 1 จุด 
2 วัน 1 คืน คือดำน้ำแบบจุกๆคุ้มมาก ตอนแรก จขกท. ว่าทำไมแพงจังแต่พอมาแล้วราคานี้คือคุ้มมากๆค่ะ ไกค์ดูแลดี อาหารอร่อย ธรรมชาติที่สวยงาม
ถึงท่าเรือ ทางทัวร์ก็มีอาหารเตรียมไว้รอ และรถรับส่งไป รร.

จัดแจงคืนอุปกรณ์ จนท. จะแจ้งหมายเลขรถที่จะไปส่งไป รร. ค่ะ 
ในที่สุดก็ถึงที่หมายค่ะ

ห้องของ จขกท.

มีอ่างแล้วได้แช่ไหม ไม่ เพี้ยนหืม

ระเบียงหลังห้อง

ห้องอาหารติดทะเล บรรยากาศดีขนาดนี้ ไม่ทานได้หรอคะ อาหารน่ะ เพี้ยนขำหนักมาก

มาทะเลก็ต้องอาหารทะเลแหละ
[img]https://f.ptcdn.info
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่