ทำไมต้องเสียภาษีที่ดินเมื่อปลูกบ้านแล้ว

พ่อมีที่ดินสองแปลงมีโฉนด ผืนหนึ่งพ่อปลูกบ้านอยู่กับน้องสาว อีกผืนหนึ่งให้เรากับพี่ชายปลูกบ้านโดยโฉนดเป็นชื่อพ่อไปกู้ธ.มาปลูกโดยมีสลักหลังไว้ว่าให้เรากับพี่ชายปลูกบ้านอยู่อาศัยโดยมีพ่อ เรา พี่ชายเป็นเจ้าของ โดยที่โฉนดก็เป็นชื่อพ่ออยู่ แบบนี้พ่อต้องเสียภาษีที่ดินไหม(เราเป็นคนจ่ายเอง)แต่ถามเพราะไม่รู้เรื่องภาษีเลย บ้านปลูกมาเกือบ10ปีแล้ว แต่พึ่งรู้ว่าต้องเสียภาษี เลยถามเพื่อความเข้าใจค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่