ทำไมทุกคนถึงให้ความสนใจคุณแพทพาวเวอร์แพทคะ ทั้งๆที่เขาพึ่งออกจากเรือนจำด้วยคดียาเสพติด

ไม่ได้ต้องการจะหาดราม่าแต่อย่างใดค่ะ 
แต่เราแค่สงสัยค่ะ เราเลื่อนtiktok ก็เจอ ฟีดข่าวก็เจอ ในเฟสบุคก็เจอ คือเราค่อนข้างสงสสัยค่ะ จริงเราสงสัยตั้งแต่ก่อนเขาออกมาแล้วค่ะ ว่าทำไมนักข่าวถึงต้องประกาศว่าคุณแพทจะออกมา ตอนนั้นเราแอบงงค่ะ ว่าทำไมต้องออกข่าว แล้วตอนนี้ข่าวเยอะมากเลยค่ะ ส่วนตัวเห็นแค่พาดหัวข่าวค่ะ ไม่ได้เจ้าไปอ่าน แต่รู้แค่ว่าเขาดังเมื่อ 10 ปีที่แล้ว อธิบายเหตุผลทีค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 18
ถ้าเทียบกับข่าวลุงพล  มาทำข่าวแพท ยังได้ประโยชน์เยอะกว่านะ
ผมว่า เขาได้รับโทษตามที่สมควรแล้ว  แม้จะมีการลดหย่อนอะไรก็เถอะ แต่นั่นก็เป็นไปตามกฎระเบียบ
ตอนนี้  เขาก็คือผู้บริสุทธิ์แล้ว  ถ้าข่าวอยากไปทำเพื่อขายข่าว แล้วสังคมได้ประโยชน์บ้าง  ก็ทำไปเถอะ
ความคิดเห็นที่ 8
เพราะเขาเคยดังแหละครับ มาติดคุกในช่วงที่กำลังดังๆ อยู่ คนเลยให้ความสนใจมาก อีกทั้งยังเป็นเคสดาราคนแรก ๆ  ที่ถูกจับเรื่องยาเสพติดนานขนาดนั้น แล้วตลอดเวลาที่เขาติดคุก ข่าวเขาแทบไม่เคยหายจากหน้าหนังสือพิมพ์เลยนะ มีนำเสนอมาตลอด ทั้งชีวิตในคุก หนังสือที่จะเขียน หรือเรียนหนังสือจบปริญญาและสอบเปรียญในคุก มีโครงการสอนดนตรีในคุก

ถ้ามองในส่วนภาคยุติธรรม เขาเป็นนักโทษชั้นดี เลยอาจจะได้โอกาสให้สัมภาษณ์กับสื่อมากหน่อย อีกอย่าง วัตถุประสงค์หลักของคุก คือ การลงโทษคนทำผิด แต่ทุกประเทศ คงไม่อยากให้ใครติดคุก เพราะมันทั้งเสียเวลา เสียอนาคต และเปลืองงบหลวง จึงเป็นไปได้ว่าเขาอาจจะเป็นตัวอย่างให้สังคม (ผ่านทางสนับสนุนของเรือนจำแบบเนียนๆ) ว่า คุกเป็นที่อบรมแก้ไขนิสัยคนทำผิด ใครทำผิดต้องเข้าคุก เมื่อหลายคนประพฤติตัวเห็นว่าดี ก็มีโอกาสออกจากคุกได้ไวขึ้น (ตามกระบวนการอุทธรณ์) แต่พอออกมาทำมาหากินปรกติในสังคม ก็ยังถูกสังคมตีตราไปตลอด ทางสื่อหรือเรือนจำเลยก็อยากให้คนทั่วไปเห็นมุมมองอีกด้านว่า " เรือนจำแก้ไขนิสัยผู้กระทำผิดได้อย่างไร" หรือ "การเข้าใจและให้โอกาสแก่อดีตผู้ต้องหาสำคัญอย่างไร" แต่ถ้าลองเป็นคดีฆาตรกรรม หรือขายยาเป็นหมื่นๆ ตัน ผมว่ามุมมองจะต่างกันอย่างแน่นอน

ปล. ผมเคยไปทัศนะศึกษาที่บางขวางมาก่อน  ผ่านแวะอยู่หลายแดน ขนาดเข้าไปดูแป้บๆ ยังทั้งหดหู่  ทั้งน่ากลัว ห้องนอนก็แคบๆ อาหารก็เรียบง่าย ไหนจะระเบียบมากมาย อึดอัดไปหมด ดังนั้นการให้คนดังมาพูด impact สูงและเข้าถึงมวลชนได้มากสุดว่า คุกมันไม่น่าอยู่เลยนะ อย่าคิดว่าทำอะไรนิดหน่อยแล้วคนจะไม่เห็นหรือไม่ติดคุก ประพฤติตัวให้อยู่ในกรอบกฎหมายคือดีสุด

ความคิดเห็นที่ 16
เค้าให้สัมภาษณ์ดีมาก ทัศนคติดี

ถ้าคนพ้นโทษออกจากคุกมาจะได้คิดได้ เป็นตัวอย่างที่ดี

ส่วนคนที่ริลอง เค้าก็บอกว่าเป็นสิ่งที่ไม่ดี ให้เชื่อครอบครัว

คนไหนที่เคยเกี่ยวข้องกับเค้าช่วงติดยา เค้าไม่พาดพิงเลย

เมื่อก่อนไม่เคยรู้จัก  แต่ตอนนี้รู้สึกชื่นชมเค้ามาก

หมายถึงตอนนี้นะคะ อยู่กับปัจจุบัน เค้าคิดดี ทำดี เราก็ว่าดีค่ะ

"ชีวิตคนเราจะดำรงอยู่ได้ด้วยปัจจัยไม่กี่อย่าง

ทำไมคนเราจะต้องการไขว่คว้าอะไรมากมาย"

นี่คือประโยคที่เค้าพูดในรายการหนึ่ง...

คิดว่าเค้าจะออกมาทำประโยชน์ให้สังคมได้มากมาย
ความคิดเห็นที่ 6
คนไม่ได้สนใจ แต่นักข่าวชอบเลือกคนแบบนี้มาออกข่าว
พวกเดียวกัน คือ คนในวงการเหมือนกัน ทำข่าวง่าย ไม่ต้องคิดมาก
ความคิดเห็นที่ 19
เราว่าเขาให้ข้อคิด ทั้งกับคนที่อยู่ข้างนอก และคนที่อยู่ในเรือนจำได้ดีเลยค่ะ
ทุกคนสามารถเป็นครูสอนชีวิตเราได้หมด
ช่วงนี้เป็นกระแสเพราะพี่เขาเพิ่งออกมาใหม่ๆ
สักพักก็น่าจะซาลงแหละค่ะ

แต่ส่วนตัวเรามองว่าอยากให้สังคมเห็นให้เกียรติเค้าเหมือนคนทั่วไป
ไม่ต้องยกสูง ไม่ต้องสปอยเอาใจ
ให้เค้าใช้ชีวิตปกติของเค้า มีผลงานก็ติดตามถ้าชอบ
เขาคงอยากเป็นแพท พาวเวอร์แพทธรรมดา มากกว่า
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่