คุณว่าอาชีพอะไรที่สอบเข้ารับราชการที่เป็นการยากที่สุดครับถ้าวัดจากความยากของข้อสอบและปริมาณคนที่สอบเข้าทำงานได้ครับ

กระทู้คำถาม
ตอนแรกนึกๆน่าจะเป็น เตรียมทหาร สมัยก่อน เมื่อเกือบ 30  ปีทีแล้วต้อง จบ ม. 4 แล้วสมัครคนกว่า สองหมื่นคน แค่เหล่าเดียว  แต่ผมว่าไปๆมาๆก็ไม่ใช่อะ เพราะเด็กเก่งๆเยอะมากก็ไม่ได้อยากเป็นหมอ วิศวะ หลายคนก็ไปเรียนทางสังคมภาษา นิติ  เศรษฐศาสตร์ รัฐศาสตร์ สถาปัตย์ อะไรก็ว่าไปและคณะพวกนี้คะแนนของแต่ละมหาวิทยาลัย  .ก็มากน้อยต่างกัน 
ทหาร ตำรวจก็ไม่แน่ว่าจะใช่  ส่วนมากเด็ก ตจว.สอบมากกว่าคนเก่งๆๆ หัวกะทิไม่สนอาชีพพวกนี้
คิดๆๆ คิดว่าอะไรที่เป็นยากสุดนะครับ ขอคห.ทุกท่าน ขอนับแค่การสอบเข้า น่าจะเป็นพวกนักการทูต ผู้พิพากษาไรงี้  เพราะเห็นคนเรียน นิติ กับ  รัฐศาสตร์ ค่อนข้างมากนะครับ....
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่