ทดลอง ล้างพัดลมและซิ้งค์ ระบายความร้อนด้วย น้ำครับ พลีชีพ

คือเรื่องของเรื่องเกิดจาก การที่ผมอยากทำความสะอาดซิงค์ระบายความร้อน ของคอมพิวเตอร์ครับและรู้สึกว่าการเอาแปรงสีฟันเล็กๆแหย่เข้าไปตามช่องเพื่อทำความสะอาดพัดลม น่าจะยุ่งยาก
เพราะซี่ของพัดลมมันค่อนข้างเล็ก ผมก็เลยลองมานึกถึงว่าถ้าเราเอาน้ำฉีดล้างจะได้ไหม
แน่นอนหลายคนจะกลัวว่าน้ำกับอุปกรณ์ไฟฟ้าไม่ถูกกัน แต่จากที่ผมดูพวกพัดลม CPU ตามฮีทซิงค์ต่างๆมันจะเป็นลักษณะครอบตัวมอเตอร์ไว้ข้างใน ด้านล่างสุดถึงจะมีช่องที่น้ำจะเข้าได้
ถ้าเราทำอย่างระมัดระวัง โดยการฉีดน้ำจากด้านบนและเฉียงลงมาอย่างเดียวและระวังไม่ให้ขั้วที่ไปต่อไฟกับเมนบอร์ดโดนน้ำ โดยการหา สก๊อตเทปปิดตามรอยต่างๆไว้ ก็น่าจะได้ผลดีเหมือนกัน

ผมเลยทดลองพลีชีพล้างดูตามภาพครับ ผลคือทำงานได้ยอดเยี่ยมฝุ่นออกภายในเวลารวดเร็ว
แถมสะอาดด้วยทั้งซิงค์และพัดลม แต่ขอเตือนก่อนนะครับว่าต้องทำด้วยความระมัดระวัง
และฉีดน้ำได้ด้านเดียวคือจากด้านบนลงมาเท่าน้ำห้ามฉีดด้านล่างย้อนขึ้นไป

ผลที่ได้ตามภาพเสียดายวีดีโอผมไม่สามารถดาวน์โหลดลงมาได้ ้เพราะตอนนี้ใช้แท็บเล็ตในการโพสต์กระทู้นีครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่