ปัจจุบันนี้ฝ่ายหญิงเรียกสินสอดทองหมั้น เป็นอะไร จำนวนเท่าไหร่บ้างครับ

กระทู้คำถาม
ปัจจุบันนี้ การสู่ขอแต่งงาน ทางครอบครัวฝ่ายหญิงเรียกสินสอดทองหมั้น เป็นอะไรและเท่าไหร่บ้างครับ ทางแฟนผมเองเราได้มีการตกลงกันแล้วกับทางผู้ใหญ่ว่า สินสอดทั้งหมดท้ายสุดแล้วจะให้เราเอาไว้ตั้งตัว แต่อันนี้ผมอยากทราบว่า ควรจะมีอะไรบ้าง และมูลค่ามากน้อยแค่ไหนถึงดูเหมาะสม
สอบถามเพื่อนๆ ขอเป็นเคสตัวอย่างหน่อยครับ 

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่