[CR] เมืองต้องมนต์...นครพนม สกลนคร

กระทู้รีวิว
สวัสดีครับ ช่วงสิ้นปีนี้ ผมขอพาทุกคนไปเที่ยวฉลองคริสต์มาสด้วยกันที่จังหวัดนครพนมและสกลนคร 
เมืองเล็กๆลูกผสม ที่คละเคล้าด้วยกลิ่นอายความหลากหลายทางวัฒนธรรม อาหารและสถานที่ท่องเที่ยว
และด้วยความน่ารัก ชิค คูล นี้เอง ที่ทำให้เราหลงรักที่นี่ได้ง่ายๆเหมือนดั่ง 'ต้องมนต์'

ครั้งนี้ผมเลือกเดินทางกับสายการบินไทยสไมล์ครับ เป็นเส้นทางที่เพิ่งเปิดใหม่ ใช้เวลาบินแค่หนึ่งชั่วโมง
เราก็มาถึงจังหวัดนครพนมแล้ว 
สำหรับโปรแกรมวันนี้ผมตั้งใจว่าจะไปสกลนครกันก่อน เพราะตั้งไปร่วมคริสต์มาสที่บ้านท่าแร่

แต่เนื่องจากเพื่อนร่วมทริปของผมมีงานด่วนเข้า เราจึงต้องแวะนครพนมเพื่อนั่งทำงานก่อน
ก่อนทำงานเราต้องเติมพลังกันก่อนครับ และแน่นอนครับเช้าๆแบบนี้ มาอีสานแบบนี้ 
เราต้องจัดไข่กะทะ ต้มเส้น และขนมปังปิ้งที่ร้านเด็ดในย่านนี้ ร้านพรเทพอาหารเช้า

ร้านนี้ผมให้ผ่านเลยครับ ไข่กะทะ ต้มเส้น ขนมปังสอดไส้ปื้ง หมูยอดทอด คือทุกอย่างคือดีงาม ได้แกล้มกับกาแฟเวียดจะยิ่งฟิน
แต่ขนมจีบคือฟาล์ว เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าของบางอย่างที่ตั้งอยู่บนโต๊ะก็ไม่ใช่ของดีต้องลองเสมอไป
ตั้งไว้เป็นพร็อพ ไม่อ้วนฟรี ไม่เสียเงิน 555

ระหว่างรอเพื่อนทำงาน ผมก็ขับรถมาถ่ายรูปเล่นแถวริมโขง เที่ยวพิพิธภัณฑ์จวนผู้ว่านครพนม
และวัดนักบุญอันนา หนองแสง 
ด้วยบรรยากาศแสนชิล อากาศเย็นๆ รู้ตัวอีกทีก็เที่ยงแล้ว ได้เวลากินมื้อที่สอง 555
และมื้อเที่ยงนี้ เราเลือกแหนมเนือง ที่ ร้านนางแหนมเนือง ครับ
ต้องบอก่อนว่า นครพนมอยู่ในภาคอีสานก็จริง แต่ร้านเวียดนามหาง่ายกว่าร้านส้มตำครับ
แหนมเนืองที่นครพนม รสชาติไม่เหมือนที่อื่นครับ โดยเฉพาะน้ำจิ้ม และเค้าจะมีเมนูเวียดนามอื่นๆ เช่นยำขนมจีนในรูป
ถามผมว่าอร่อยมั้ย ก็ต้องตอบว่าอร่อย แตกต่าง แต่เพราะคงเราคุ้นกับแหนมเนืองเจ้าดังอื่นๆมาแล้ว
รสชาติของที่นี่ ผมคิดว่าอ่อนไปนิดครับ ไม่เข้มข้นจัดจ้าน

กว่าจะเอ้อระเหย เช็คอินเข้าโรงแรม และได้ออกจากนครพนมก็ปาเข้าไปบ่ายสองแล้วครับ
ขับรถไปสกลนครใช้เวลาหนึ่งชั่วโมงกว่าเท่าๆนั้น และถนนเป็นสี่เลนตลอด รถก็ไม่เยอะ ขับง่าย แค่ระวังง่วงเท่านั้นเองครับ

มาถึงสกลนครเวลาประมาณสามโมงนิดๆ ผมเลยเข้าตัวเมืองสกลนครก่อน 
เพราะต้องไปไหว้ พระธาตุเชิงชุม องค์พระธาตุสร้างขึ้นเพื่อครอบรอยพระพุทธบาทของพระพุทธเจ้า 4 พระองค์ 
ภายในวิหารยังเป็นที่ประดิษฐานหลวงพ่อพระองค์แสนอันศักดิ์สิทธิ์
แต่! พระธาตุปิดบูรณะ! OMG!
มาสกลนคร ต้องมนต์แรก ก็เป็นมนต์นะจังงัง ทำให้หน้าหงายเลยทีเดียว 555
ทว่าในความโชคร้ายก็มีเรื่องเซอร์ไพรส์ดีๆอยู่เช่นกัน
เพราะช่วงที่ผมไป คือช่วงงานนมัสการพระธาตุประจำปีพอดี พิเศษสุดคือวันและเวลาที่ผมไป เป็นพิธีเปิดงาน
จะมีคนในจังหวัดเป็นร้อยๆ แต่งตัวด้วยชุดภูไท มาฟ้อนรับนมัสการพระธาตุ
และในวันนี้ เบลล่า ราณีก็มาร่วมรำด้วย!

ต้องบอกเลยว่าการรำภูไท บวงสรวงพระธาตุถือเป็นประสบการณ์ที่น่าประทับใจมาก
นอกความสวยงามของประเพณีท้องถิ่น เราจะเห็นพลังความสมัครสมานสามัคคี รวมทั้งแรงศรัทธาอันแรงกล้า
นึกภาพคนรำทุกช่วงอายุ ทุกเพศ ต่างใส่ชุดภูไท และแสดงฟ้อนรำได้อย่างพร้อมเพรียง
ไม่เว้นแม้แต่ดารานักแสดง อย่างเบลล่า เองก็ถ่ายทอดรำฟ้อนไทอย่างงดงาม
ถือเป็นนาทีต้องมนต์ของวัฒนธรรมอีสานจริงๆครับ

จบจากวัฒธรรมแบบพุทธ เราก็ไปต่อวัฒนธรรมแบบคริสต์ที่บ้านท่าแร่กันต่อครับ
แต่เนื่องจากบ้านท่าแร่อยู่ติดกับหนองหาน เราจึงแวะชมพระอาทิตย์ตก หรือเรียกว่าตะวันรอนที่หนองหาน
มาต่อกันที่ เทศกาลแห่ดาวคริสต์มาส บ้านท่าแร่ จังหวัดสกลนคร กันครับ
บ้านท่าแร่เป็นชุมชนชาวคริสต์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ในทุกปีจะมีฉลองคริสต์มาสอย่างยิ่งใหญ่
โดยเฉพาะงานประเพณีแห่ดาว โดยการทำดาวประดับสวยงามตกแต่งบ้าน และรถแห่ไปตามทาง
ถามว่าทำไมต้องเป็นดาว เพราะในความเชื่อทางคริสต์ศาสนา ในวันที่พระเยซูประสูติ
ได้ปรากฏดาวดวงหนึ่งสุกสว่างกว่าดาวทั่วไปบนฟ้า และเมื่อเดินตามแสงดาวไป ก็พบกับที่ประสูติพระเยซู
ดาวจึงเป็นสัญลักษณ์แห่งการประสูติของพระเยซูนั่นเอง 

บ้านทุกหลังในหมู่บ้านจะร่วมตกแต่งด้วยดาว ไฟ โมบายสีสันสวยงาม
หน้าบ้านก็มีคนมาตั้งโต๊ะขายของทั้งอาหาร และของที่ระลึก
เลยไปด้านหลังหมู่บ้านก็จะมีเครื่องเล่น เกม แบบงานวัดย่อมๆ
เรียกว่า นี่มันคือคริสต์มาสมาร์เก็ตแบบไทยๆ โดยไม่ต้องบินไกลไปถึงยุโรปเลย 555

เดินมามาจนถึง อาสนวิหารอัครเทวดามีคาแอล ด้านหลังจะมีลานสำหรับบรรดารถประดับดาวกว่า 50 คัน
ที่จะเข้าขบวนแห่ไปรอบๆชุมชน ตามธรรมเนียมของที่นี่ การแห่ดาวจะมีสองวัน
วันหนึ่งเป็นดาวใหญ่ คือแห่รถดาว สวยงามด้วยไฟประดับดา และอีกวันแห่ดาวเล็ก คือดาวทำมือ
โดยชาวบ้านในชุมชนจะถือดาวไปที่โบสถ์ ก่อนเข้าพิธีมิซซา ในวันที่ผมไปเป็นแห่งดาวใหญ่ครับ
บรรยากาศสนุกตื่นเต้น มีลมหนาวและเพลงประสานเสียงคลอเบาๆ เป็นงานคริสต์มาสที่สวยงาม
ปิดท้ายค่ำคืนนี้ด้วยความประทับใจ และผมขอถือโอกาสนี้กล่าว Merry Christmas กับทุกคนด้วยนะครับ 
ชื่อสินค้า:   เที่ยวนครพนม สกลนคร
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่