ที่ทำงานไม่ให้กลับไปทำงานถ้าไม่มีผลตรวจโควิด เนื่องจากอยู่ในพื้นที่เสี่ยงสมุทรสาคร มีที่ไหนตรวจฟรีบ้างค่ะ

เนื่องจากสถานการณ์โควิดระบาดระลอกใหม่ทำให้จังหวัดสมุทรสาครได้ประกาศ Lock down 
ที่ทำงานของดิฉันซึ่งเป็นโรงพยาบาลดังในจังหวัดกรุงเทพได้ประกาศให้บุคลากรที่อยู่ในจังหวัด
สมุทรสาคร work for home เป็นเวลา 14 วัน เพื่อความสบายใจของเราและเพื่อนร่วมงาน
ดิฉันจึงติดต่อไปที่ staff centers ของโรงพยาบาลที่ดิฉันทำงาน เพื่อนัดswabตรวจ แต่เขาประเมิน
ความเสี่ยงเบื้องต้นว่าความเสี่ยงต่ำไม่ต้องตรวจ เพราะไม่มีอาการและไม่ได้สัมผัสคนที่มีความเสี่ยง
เป็นโควิด จึงไม่ต้องตรวจ ทั้งนี้เพราะจำนวนคนที่มีความเสี่ยงสูงรอคิวตรวจอยู่เยอะ ถ้ามารอจะเสี่ยงต่อการติด
จริงๆก็มาปฏิบัติงานได้เลยเพียงแต่สวมmaskและป้องกันตัวเอง เขาก็ทำตามปฏิบัติตามประกาศของคณะแพทยศาสตร์ ดิฉันจึงรายงานไปยังผู้บังคับบัญชาที่เป็นเลขาภาควิชาหนึ่งในคณะแพทยศาสตร์  แต่เขาสั่งว่าให้ไปหาตรวจกับรถโมบายของจังหวัดสมุทรสาครเองและรายงาน
เขาก่อนกลับเข้ามาทำงาน 
อยากเรียนปรึกษาหน่อยค่ะ ว่ามีหน่วยงานไหนตรวจโควิดฟรีไหมค่ะถ้าไม่มีอาการ และไม่ได้สัมผัสผู้ป่วย กักตัวอยู่แต่ในบ้าน
แต่อยู่ในพื้นที่เสี่ยงคือสมุทรสาคร อำเภอกระทุ่มแบน ดิฉันไม่มีเงินมากพอที่จะไปตรวจค่ะ 
                                                                                                      ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่