รีวิวครั้งที่สองของผม ขอเป็นรีวิว บริเวณบ้านเผื่อคนที่อยากมาเที่ยวไว้พิจารณานะครับ บ้านปรังกาสี-ทองผาภูมิ

เกริ่นก่อนนะครับผมเป็นคนกรุงเทพโดยกำเนิดโตกรุงเทพทำงานกรุงเทพจนอายุ 30 ถึงแต่งงานแล้วย้ายกลับมาอยู่กับภรรยาที่ทองผาภูมิเพราะเป็นบ้านพ่อแม่เค้าผมจึงเลือกทำสิ่งที่ผมถนัดที่สุดคือคอมพิวเตอร์ ผมทำร้านคอมได้3ปีเป็น3ปีที่รุ่งเรืองมาก แต่พอปีที่3 มือถือ3Gเริ่มเข้ามาผมรู้แล้วว่านี้อาจเป็นวาระสุดท้ายของร้านคอมเหมือนร้านวีดีโอเทปซีดีเทป ผมจึงต้องหันมาทำอย่างอื่น แล้วต้องเป็นสิ่งที่เรารัก เด็กๆผมชอบเลี้ยงนกมากจึงลองจับเรื่องนี้
และภรรยาก็สอบเข้างานราชการได้พอดีจึงพออยู่ที่นี้ได้แบบไม่ต้องอดมากนัก
อันนี้เป็นนกที่บ้านครับ
ดึกขนาดไหนก็ต้องมานอนเฝ้าเพราะนกบ้างตัวกัดไข่ตัวเองก็มีต้องมานอนเฝ้าในครอกนกเลยก็มี

ส่วนอันนี้พอนกเข้ามาที่ฟารม์ใหม่ๆก็ต้องส่งให้ไซเตสมาตรวจลงทะเบียน

ต่อไปเป็นเรื่องบริเวณบ้านมั้งนะครับ
นี้คือปรังกาสี   หนาวสุดอยู่ที่14-16องศาช่วงหน้าหนาวแทบไม่มีคนออกจากบ้านหลัง6โมงเพราะพี่ใหญ่ของบ้านจะลงมาหาอาหาร

ตัวนี้ผมเจอก่อนเข้าฟารมต้องถ่อยห่างก่อนเพราะไม่รู้พี่เค้าจะเลือดขึ้นหน้าเมื่อไร

ส่วนนี้เป็นวิวใครแวะมาทองผาภูมิแวะมาถ่ายรูปเล่นน้ำได้นะครับ

บรรยากาศที่นี้ถือว่าดีมากสำหรับคนที่ต้องการโอโซนชาตแบตสำหรับเริ่มทำงานใหม่

อันนี้เป็นทุ่งดอกปอเทืองกำหลังขึ้นให้มาถ่ายรูปกันอยู่บริเวณวัดจันเดย์

ส่วนี้เป็นงานประจำปีที่วัดปรังกาสีครับ

ถัดมานะครับคนในพื้นที่จะเข้าไปแช่น้ำพุร้อนฟรี  ส่วนคนต่างที่ก็20บาทต่อคนแช่ดึกๆครับได้บรรยากาศแถมคนน้อยใครอยากลองมาลองได้นะครับแก้ปวดเมื่อยได้เป็นอย่างดี

ถัดมาคราวนี้เป็นบริเวณตัวทองผาภูมินะครับตรงนี้คือรอยพระพุทธแต่คนไม่ค่อยขึ้นกันเพราะสูงมากกกกกกกกกกผมขึ้นไป11โมงกว่าจะถึงเกือบบ่าย
เด็กๆจากร้าน

ส่วนนี้เป็นร้านกาแฟที่ผมไปบ่อยๆในตัวทองผาภูมิราคาไม่สูงมากแต่ขนมจะหากินยากหน่อยชื่อร้านบ้านลูกไม้

อีกร้านจะเป็นร้านในเขื่อนเขาแหลมกาแฟรสชาติดีแต่ที่นั่งไม่ค่อยนมีต้องออกมานั่งด้านอก

ส่วนช่วงนี้ใครไม่มีที่เที่ยวแวะมาเขื่อนได้นะครับสกายวอคใหม่สร้างเสร็จได้ซักพักแล้ว

ถ้าดึกๆในตัวทองผาภูมิจะมีของกินไม่เยอะมากนักแต่ร้านอร่อยๆที่ผมกินประจำก็มีก๋วยเตี๋ยวหน้าเซเว่นกับเอกหมูกระทะที่ไปบ่อยสุดยังมีลาบยโสแต่ไม่ได้ถ่ายไว้นะครับใครเจอร้านที่อร่อยอีกมาบอกให้ผมฟังมั้งจะได้ไปลอง

อันนี้กลางตัวทองผาภูมิเงียบมากถ้าเทียบกลับกรุงเทพ

ที่ต่อไปที่ไปบ่อยเลยก็นี้ครับ น้ำตกเกริงกระเวีย ต้องไปทุกอาทิตย์เพราะภรรยามาบรรจุที่นี้เลยต้องมารับส่งจันทร์กับศุกร์
ส่วนมากเด็กๆที่ร้านจะตามมาเล่นน้ำด้วย

แถมลูกๆที่บ้านก็ติดมาเที่ยวด้วยนะครับ

คาเฟ่ที่ติดกับน้ำตกก็มีนะครับราคาไม่แพงมากโดยเฉพาะอาหารตามสั่งให้เยอะมาก35บาทเองกาแฟนจะอยู่ที่50-55

ไปต่อเลยนะครับตรงนี้จะเป็นแพของเพื่อนภรรยาสามารถมานอนได้ในวันที่เครียดบรรยากาศไม่ต้องพูดถึงครับตอนพระอาทิตย์สวยมากกกกกกก

ขอบอกสีของรูปไม่มีการแต่งเติมเป็นสีโดยธรรมชาติจิงๆ

จบด้วยการกินกาแฟริมแพยามเช้าฟินสุดๆ

อันนี้เวลาภรรยามาธุระทางราชการผมจะแว้บมาถ่ายสะพานบ่อยๆเลยมีรูปที่ต่างกันนะครับ

ลืมบอกไปช่วงนี้ทองผาภูมิหิ่งห้อยเยอะมาดูได้นะครับแต่ต้องตาดีๆเพราะอยู่ตามริมทาง

ส่วนนี้นอกทองผาภูมิเป็นร้านกาแฟที่ไปบ่อยแต่หลังๆแอบราคาสูงขึ้นเยอะเลยไม่บ่อยแล้ว วันทีคอฟฟี่ อยู่เส้นหอนาฬิกาขนส่งใครมาแวะไปได้นะครับ

End
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่