ช่วยแนะนำร้านเพชร คุณภาพดีจริง จริงใจ รู้ลึกรู้จริงไม่มีซ่อนเร้นทีครับ

ผมตั้งใจจะหาของขวัญวันเกิดให้แฟน ปกติคุณเธอจะชอบกระเป๋าแบรนด์เนม ผมซื้อให้แทบจะทุกปี
แฟนผมเป้นคนไม่สนใจเรื่องเพชร ไม่เคยมีเครื่องประดับเพชรแท้ 
หลังๆผมมาสังเกตคนรอบตัวใส่แหวนเพชรกันรู้สึกว่ามันสวยดูดีโดยเฉพาะเวลาอยู่ใต้แสงไฟ 
ผมคิดว่าของพวกนี้มันเป็นสมบัติ สามารถส่งต่อให้ลูกให้หลานได้ มูลค่าไม่เสื่อมสลาย
ดังนั้นปีหน้าตั้งใจว่าจะหาซื้อแหวนเพชรให้แฟนครับ
ด้วยนิสัยของแฟนผมแล้วถ้าจะถูกใจคงต้องเป็นแหวนเพชรเม็ดเรียง 5-6 เม็ด แล้วเม็คคงจะต้องใหญ่นิดนึง 
ผมมีไปเดินสำรวจบางร้านมาบ้างแล้ว ศึกษาข้อมูลมาอย่างดีพอสมควร แต่รู้สึกยังไม่ถูกใจซักร้านครับ 
ผมเรียนจบเคมีด้าน inorganic มา พอจะมีความรู้พื้นฐานระดับการเรียงตัวของอะตอมและโมเลกุล การดูดกลืนพลังงาน การคายพลังงาน เป็นต้นครับ 
ผมแค่รู้สึกไม่ค่อยโอเคกับบางร้านที่เหมือนจะดูรู้จริงดูเชี่ยวชาญ แต่ผมเซ้นส์ได้ว่าดูแล้วรู้แต่เปลือกครับ 
บางร้านทำท่าทีเอาเครื่องมือมาโชว์ ส่องเพชรไปๆมาๆ พอถามคำถามวิธีการดูเพชรแท้ การเจียระไน คุณสมบัติเพชรแท้เชิงลึก ตอบไม่ได้ครับ
บางร้านก็ดู hard sell มากครับ พนักงานเยอะแยะจนน่ากลัว ดูไม่น่าจะเชี่ยวชาญ 
บางร้านเอะอะขายแต่เพชร น้ำร้อย Heart & Arrow , non-flu แต่ราคามันถูกแปลกๆกว่าร้านอื่นมากทั้งๆที่มีใบเซอร์
เสมือนว่าวงการนี้จะงัดการตลาดคอยให้ข้อมูลใส่หัวลูกค้าอยู่ทางเดียว 
อีกอย่างเท่าที่อ่านๆจากเวบต่างประเทศมา พวกเพชร น้ำร้อยถือว่า extremely rare หายากแล้ว มารวมกับเพชร non-flu พบได้เพียง1 ใน 3 ของเพชรที่มี
แต่ทำไมบางร้านสามารถเอาเพชรน้ำร้อย เพชรไม่ติดฟลู แถมยัง H&A มีใบเซอร์ GIA มาขายราคาถูกแถมยังมีมากมายในร้าน 
อย่างตารางราคาเพชร rapaport ผมก็ยังตีโจทย์ไม่ได้ว่าสุดท้ายแล้ว ควรเลือกเกรดไหน เกรดดีมาก ตำหนิปานกลาง หรือ จะเกรดรองลงมาแต่เอาตำหนิน้อยๆ ถึงจะคุ้มค่าเงินมากที่สุด (เพชรสวย ประกายแสงดี ตำหนิอยู่ในตำแหน่งที่ดี ไม่บดบังการหักเหแสง เป็นต้นครับ)
ผมเรยไม่รู้ว่า จริงๆต่อให้ใบเซอร์แท้ ระบุคุณสมบัติที่ดีมาก มันยังมีอะไรที่คนขายซ่อนเร้นแล้วผมควรจะรู้ หรือต้องระมัดระวังมั้ยครับ
ถ้าใครใน pantip เป้นนักอัญมณี รบกวนแนะนำด้วยครับ ผมไม่รู้ว่าอะไรเป็นปัจจัยที่ควรเลือกเพชรเพื่อให้ได้ประกายแสงที่ดีครับ
หรือใครพอจะแนะนำร้านเพชร ที่มีเซียนเพชร รู้ลึก รู้จริง จริงใจ ซื่อสัตย์ ตรงไปตรงมา ให้ไปสำรวจทีครับ 

-งบประมาณไม่เกินหนึ่งแสนห้าหมื่นบาท
-ถ้าร้านน่าเชื่อถือ จริงใจ เจอเจ้าของเซียนเพชรของจริง แต่สามารถบอกความแตกต่างเชิงลึกระหว่างเพชรแท้ เพชรปลอม ผมเอาเพชรไม่มีใบเซอร์ได้ครับ
-อยากได้งานสั่งทำครับ อยากได้ตัวเรือนหนาๆแน่นๆจะได้เด่นๆครับ
-ไม่ต้องอยู่ในห้างดัง ยี่ห้อดัง ได้ครับ เข้าใจว่า ค่าเช่า ค่าพนักงาน ค่าโฆษณาน่าจะโดยบวกไปเยอะครับ

สถานที่ที่ผมไปสำรวจมาบ้างแล้ว มาบุญครอง เซ็นทรัลเวิลด์ ดิโอลด์สยาม สะพานเหล็ก

ตัวอย่างราคา rapaport  ผมอยากรู้ว่า ผมควรจะเลือกจุดตัดตรงไหนของความสะอาดกับเกรดเพชรถึงจะคุ้มที่สุดครับ

อย่างที่ผมบอกครับ รายละเอียดสเปคเพชรที่ระบุในใบเซอร์เรียกได้ว่าแทบจะเหมือนกันทุกประการ แต่ราคาต่างกันมากทีเดียวครับ
มันมีอะไรซ่อนเร้นที่ร้านเพชรเค้าไม่บอกกันเครับ หรือ ร้านเพชรไม่ได้รู้จริง แต่แค่เอาเพชรเหมือนจะสเปคสูงหลอกลวงผู้บริดภคที่ไม่รู้ แต่จริงๆมีอะไรที่ไม่ได้บอกในใบเซอร์ซ่อนอยู่มาขายรึเปล่าครับ ขอผู้รู้จริงใน pantip มาช่วยให้ความรู้ทีครับ เพราะผมคงซื้อแหวนเพชรเม็ดเรียงกัน 5-6 เม็ดได้ครับ ขอบคุณครับ
ปล. สมัครพันทิปเพื่อสิ่งนี้จริงๆครับ 

แหวนเพชรเม็ดเรียงที่อยากได้ save เก็บไว้จาก pinterest ตามรูปเรยครับ ผมเข้าใจว่าเพชรเม็ดเรียงอย่างน้อยเกรดสีเพชรก็ควรจะไกล้เคียงกัน
ถ้าเอาน้ำร้อยทุกเม็ดคงจะเกินงบผมไปมากครับ ตอนนี้ผมยังพอมีเวลาอีกสองเดือนครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
มาถึงเรื่อง Heart & Arrow หรือ H&A ที่ร้านเพชรมันจะไม่บอกเรา
จริงๆแล้ว H&A มันมีการแบ่งเกรดคุณภาพ แบบห่วยแตก(poor H&A) กับแบบสมบูรณ์แบบ(Ideal H&A) เป็นเพชรที่เจียระไนแบบสมมาตรสวยงามขั้นสูงค่ะ

อย่างรูปด้านบนนี้คนทั่วไปก็คงมองว่าเป็นหัวใจสวยๆปกติ แต่จริงๆแล้วเป็นเพชรที่เรียกว่า  poor H&A แปลง่ายๆคือเพชร H&A เกรดที่แย่ค่ะ

รูปด้านซ้ายเป็นเพชรที่โดนตีตกค่ะเพราะมีจุดบกพร่องของรูปทรงบนheartที่ไม่สมบูรณ์ คนทั่วไปมองไม่ค่อยออกหรอกค่ะ
เหตุผลหลักๆมันเป็นเรื่องของฝีมือการเจียระไนเพชรค่ะ เรื่องของสัดส่วนมุมต่างๆ สัดส่วนต่างๆในแต่ละตำแหน่งของเพชร
มันมีหลักการประเมิณความสมบูรณ์แบบของ H&A หลายข้อค่ะ เช่น รอยหยักตรงรูปหัวใจ ความสมมาตรของตัวลูกศร ช่องว่างระหว่างตำแหน่ง
ขนาดของลูกศรและหัวใจต้องเท่ากันทุกอัน เป็นต้นค่ะ ถ้าเซียนเพชรจริงควรจะรู้เรื่องนี้เป็นอย่างดี

อ่านราละเอียดแบบเต็มได้ตามเวบนี้ค่ะ https://beyond4cs.com/hearts-and-arrows/guidelines-for-optical-symmetry/

ถ้าหน้า table มีขนาดใหญ่จะทำให้รูปทรงของหัวใจจะเป็นหัวแหลมไปและตัวลูกศรจะดูสั้นค่ะ ถ้าสัดส่วนที่ดีหัวสองฝั่งของหัวใจจะต้องมีรอยตัดแนวราบและลูกศรจะต้องมีขนาดสมส่วนพอดี สัดส่วน table ที่ดีควรจะอยู่ที่ประมาณ 53%-57%

ในรูปเป็นสัดส่วนการเจียระไนเพชรที่สมบูรณ์แบบค่ะ จะเขียนเป็นรูปของเปอร์เซนต์ สามารถตรวจสอบได้ในใบเซอร์
ตอนเราซื้อเพชรที่ร้านจะบอกละเอียดว่าเราต้องดูทั้ง 3Ex และ H&A ประกอบกัน ไม่ต้องรีบไปโหนกระแสเลือก H&A แล้วได้แบบห่วยๆมากค่ะ
เพราะบนโลกนี้มันจะมีเพชรที่สามารถเจียระไนออกมาเป็น H&A แบบสมบูรณ์แบบได้รับการยอมรับจริงๆมีแค่ 0.1% บนโลกเองค่ะซึ่งถือว่าน้อยมากกกก  ราคาจะค่อนข้างสูงกระโดด แบบที่เราเห็นขายๆกันแล้วราคาไม่แพงมากเป็นไปได้ว่าเพชรเม็ดนั้นอาจจะเป็น H&A แบบด้อยคุณภาพ และไม่ได้เป็น 3Ex ค่ะ

ที่ร้านเพชรที่ไปซื้อมา มีเคยบอกไว้ว่าถ้าอยากรู้ว่าเพชรจะออกมาเป็น H&A ให้ดูที่สัดส่วนเพชรดังนี้ค่ะ
Table size หน้าเพชร จะระบุเป็น%
Crown angle ระบุเป็นมุมองศา
Pavillion depth ความลึก จะระบุเป็น%
star facet
Girdle thickness  ความหนาขอบเพชร
Culet size  ก้นเพชร

ตารางนี้จะบอกว่าตัวสัดส่วนที่เจียระไนเพชรออกมามีความสวยงามเป็นสัดส่วนตามระดับคุณภาพ H&A ได้มากแค่ไหน
ถ้าอยู่ในช่องสีเขียวและตัวอักษร H&A เป็นตัวหนา แสดงว่าเพชรเม็ดนั้นจะออกมาเป็น H&A ที่มีคุณภาพ
ยกตัวอย่างตามรูปด้านล่างนะคะ
Table 55.8% ถือว่าอยู่ในช่วงที่ดีและไม่หลุดจากช่วงตารางมุมบนซ้าย 54%-57%
มุม crowm ตกที่ 34.6 มุม pavillion ตกที่ 40.8  เพชรเม็ดนี้ถือว่าเป็น H&A ที่ดีค่ะ

รายละเอียดเชิงลึกจริงๆอาจจะต้องไปถามร้านเพชรเพิ่มค่ะ อันนี้เขียนเท่าที่จำได้ค่ะ

อันนี้เป็นเพชรของเราค่ะ จากร้าน Maryn Jewelry คนขายจะส่องแล้วให้เราดู ว่ามันเป็น H&A แต่มันไม่ใช่แบบสมบูรณ์แบบขั้นสุดเพราะมันหายากมากบนโลกนี้
แต่มันก็เป็นเพชรที่อยู่ในระดับที่มีความสมมาตรมีสัดส่วนการเจียระไนระดับ 3Ex เพชรขาวใส มีความสวยประกายแสงไฟดีคุ้มราคาค่ะ
เอาจริงๆ คนซื้อไม่ค่อยรู้หรอกค่ะเผลอๆคนขายบางร้านไม่รู้ด้วยซ้ำ
พวกร้านเพชรแค่ซื้อต่อมาจากดีลเล่อร์ส่องกล้องผ่านๆแล้วเห็นเป็นรูปหัวใจกับหัวลูกศร
ก็เอามาจกตาคนซื้ออย่างพวกเราค่ะ
จำไว้ว่าเพชรที่เป็น H&A ไม่ได้จำเป็นต้องเป็น 3EX และเพชรที่เป็น 3Ex ไม่ได้จำต้องเป็น H&A เสมอไปค่ะ
ด้วยความที่การตลาดปัจจุบันเน้นขายความเป็น H&A เอาไว้เป็นจุดขายล่อใจผู้บริโภค เราอย่าเพิ่งไปตามกระแสค่ะ
ลองดูเวบนี้ภาษาไทย ของ abovediamond เขียนเนื้อหาเกี่ยวกับ heart&arrow ไว้ดีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่