รถMazda กุญแจรถถ่านหมด เปลี่ยนเองได้มั้ย จำเป็นต้องไปศูนย์ลงโปรแกรมอะไรมั้ย

พอดีรถผม mazda3 2012 sport

กุญแจรถเตือนแบตอ่อน อยากทราบว่าจริงๆซื้อมาเปลี่ยนเองได้มั้ย
หรือต้องไปที่ศูนย์เพื่อเปลี่ยนและลงโปรแกรมหรอครับ

เอาจริงๆผมเคยเปลี่ยนเองรอบนึง ก็ใช้งานได้ปกติ

แต่มีช่วงหนึ่งผมไม่ได้อยู่บ้านถึงรอบเช็คทุกอย่าง ให้น้าเอารถเข้าศูนย์
ช่างบอก ทีหลังต้องเอากุญแจมาเปลี่ยนที่ศูนย์ เพราะต้องลงโปรแกรมอะไรอย่าง
เพราะรถเป็นระบบไฟฟ้า บลาๆ

ผมเลยอยากสอบถามผู้รู้ว่าจำเป็นต้องเอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์มั้ยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่