อยากทราบเกี่ยวกับเรื่อง มรดก หน่อยครับ

กระทู้คำถาม
คือ มารดา ผมพึ่งเสีย เมื่อต้นปี (พฤษภาคม) โดย มี ที่ดินราวๆ 4 ไร่กว่า เป็น มรดก
ทีนี้ เหมือนจะไม่ลงลอยกับพวกญาติๆเขา
อยากจะทราบครับว่า ผมมีสิทธิ์ในมรดก นั้นในกี่ส่วนครับ(ปัจจุบัน ผมเป็น ผจก.มรดก ร่วมกับ ยาย(เเม่ของแม่เขา)ครับ)
และผมเป็น บุตรคนเดียวครับ(และมี พ่อเลี้ยงอีก 1 ที่จด ทะเบียนสมรสก่อนหน้านี้ครับ)
แล้วเป็นไปได้ไหมครับที่ จะสามารถถอดถอนยายออกจากชื่อผจก.มรดก(เพราะบางทีเเกก็ไม่ให้ความร่วมมือ หรือ บางที่ก็ไม่ยอมที่จะไปเซ็นเอกสาร)

(ขอโทษนะครับที่ อาจ TAG มั่ว เเต่นี่เป็นกระทู้เเรกที่ตั้งเลยครับ)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่