4 วัน 3 คืน กับแพร่รีส จังหวัดที่ไม่อยากให้เป็นแค่ทางผ่าน

เราขอออกตัวก่อนนะคะว่า... เราไม่เคยเขียนกระทู้ท่องเที่ยวหรืออะไรเลยที่เป็นการบอกเล่าเรื่องราว อาจตะกุกตะกักบ้าง ต้องขออภัยด้วยนะคะ #เที่ยวแพร่ #รีวิวแพร่
จุดเริ่มต้นมาจากทริปน่านเมื่อธันวาคมปีที่แล้ว (2019) เราวางแผนไปน่านโดยจะแวะนอนพักที่แพร่สักคืนและไหว้พระธาตุช่อแฮ แผนเป็นแบบนั้นเพราะคิดว่าไม่มีอะไรให้เที่ยว คงเป็นแค่ทางผ่านจริง ๆ แต่ไม่ใช่เลย เพียง 1 วัน  1 คืนในปีที่แล้ว ทำให้เรากับแฟนต้องขี่มอเตอร์ไซค์ 500 กว่ากิโล เพื่อกลับมาที่นี่อีกครั้ง และใช้เวลากับแพร่ให้เต็มที่ในทริปนี้  ^_^  เรามักจะให้ความสำคัญกับจังหวัดใหญ่ๆ เมืองท่องเที่ยวดัง ๆ จนลืมไปว่าจังหวัดเล็กๆ เมืองเล็กๆ อีกหลายๆที่ก็มีอะไรน่าค้นหาเหมือนกัน ..... "เราไม่ต้องรู้จักกันก็ได้นะคะ แต่เราสามารถเที่ยวด้วยกันผ่านการเล่าเรื่องราวและภาพถ่ายได้ค่ะ"
เราเริ่มจุดสตาร์ทที่รามคำแหง กทม. วันที่ 3 ธ.ค. 63 เวลา 23.45 น. 
อุณหภูมิ ณ ตอนนั้น 27 องศา 
พาหนะคู่ใจก็สองล้อของคุณแฟนนี่แหละ Kawazaki Z400 ร้อนก็ต้องทนหนาวก็ต้องทนนะคะ 
ยิ่งดึกอากาศก็ยิ่งเย็นลงๆ ก็มีแวะพักแวะเติมน้ำมันไปเรื่อย ๆ ไปเท่าที่ไหวค่ะ 
วันที่ 4 ธ.ค 63 เวลา 06.45 น. 
อุณหภูมิ 21 องศา เราถึงพิษณุโลก แวะไหว้พระพุทธชินราช 
และซื้อขนมครกที่ตลาดเช้าข้างเซเว่นตรงข้ามทางเข้าวัด ขนมครกคุณลุงอร่อย และถูกด้วยค่ะ ราคาเริ่มต้นที่ 10 บาท ลองแวะอุดหนุนกันได้นะคะ
หลังจากไหว้พระเรียบร้อยแล้ว เราก็ออกเดินทางกันต่อ ความง่วงเริ่มคืบคลานเข้ามาล๊าววว ไปต่อดีกว่าพักนานแล้วมันง่วง
ขี่ไปพักไปค่ะ เพราะร่างกายก็เริ่มล้า สงสารคนขับมากกว่า เราขับไม่เป็นก็เลยได้แต่นั่งบีบไหล่ให้อยู่ด้านหลัง
เวลา 10.30 น. อุณหภูมิ 25 องศา เราถึงประตูจังหวัดแพร่ แดดกำลังแรงเลยค่ะ จอดรถแวะเก็บภาพที่ระทึก..เอ๊ย!! ระลึกค่ะ
Day1 - 4 ธ.ค.63 แผนของคือไปบ่อน้ำพุร้อนแม่จอก ที่อำเภอวังชิ้น ราว ๆ 60 กม. จากประตูทางเข้าเมืองแพร่ค่ะ
ขอแวะถ่ายรูปที่วัดพระธาตุสุโทนมงคลคีรี และ เสาชิงช้าบ้านไทรย้อย ไม่ได้เข้าไปด้านบนนะคะ เก็บภาพด้านนอกไว้เป็นเป็นที่ระลึกค่ะ 
ที่ชุมชนบ้านไทรย้อยก็เป็นถิ่นกำเนิดของเสาชิงช้าอีกด้วย โดยต้นสักที่นำมาดำเนินการ 6 ต้น ส่วนหนึ่งได้จากชุมชนบ้านไทรย้อย 
ต้นสักที่กรุงเทพมหานครได้ทำพิธีตัดเพื่อไปทำเสาชิงช้านั้นมีอายุนับร้อยปีทั้งสิ้น... ด้านในเข้าไปเยี่ยมชมได้นะคะ แต่เราไม่ได้เข้าไปค่ะ 
เพราะแฟนเริ่มง่วงและอยากไปถึงบ่อน้ำพุเพื่อพักงีบที่นั่นเร็ว ๆ ทั้ง 2 ที่อยู่เส้นทางเดียวกับทางไปบ่อน้ำพุค่ะมาถึงแล้ว!!!! ปวดตูด ระบมมากจ้ะพี่จ๋า ในที่สุดก็ถึงบ่อน้ำพุร้อนแม่จอก อ.วังชิ้น จ.แพร่ เท่าที่ดูมีแต่คนพื้นที่มาเที่ยวกัน นักท่องเที่ยวแบบคน กทม. ไม่เห็นเลย หรือเราไม่รู้ สังเกตุว่าอู้คำเมืองกันหมด คนน้อย ไม่วุ่นวาย สบาย ๆ เลยค่ะ เราก็ตรงดิ่งไปหากาแฟกินก่อนค่ะ กาแฟแก้วละ 35 บาท อร่อยอยู่นะ 
เราสังเกตุเห็นว่าในพื้นที่บ่อน้ำพุร้อนจะมีบ้านพักสำหรับนักท่องเที่ยวนะคะ แต่ไม่ได้สอบถามราคา แล้วก็มีบริการนวดแผนไทย 150บาท/ชม. มีลำธารแช่เท้า แล้วก็มีอาคารอาบน่ำแร่ด้วยค่ะ  ไม่ได้ใช้บริการสักอย่างเลย T^T
แล้วไปต่อที่ต้มไข่ในบ่อน้ำพุร้อน ตะกร้าละ 50 บาท มีแบบไข่ไก่ล้วน / ไข่ไก่+ไข่นกกระทา เราเลือกไข่ไก่+ไข่นกกระทามาค่ะ ก็มีไข่ไก่น่าจะ 3-4 ฟอง ไข่นกกระทาก็น่าจะเกือบๆ 10 ฟอง (จำนวนไม่ค่อยแม่นนะคะ ตาลายๆ หิว+ง่วง) ต้องลวกไข่ใส่ตะกร้าไม้ไผ่เท่านั้นนะคะ ส่วนชอบไข่สุกประมาณไหนเค้ามีเวลาบอกนะคะ แต่ก็ต้องจับเวลาเอาเองค่ะ ลวกเสร็จต้องนำไปนั่งทานบริเวณด้านนอกนะคะ ไม่นั่งทานตรงบ่อน้ำพุร้อน มีพื้นที่ให้นั่งทานเยอะค่ะ
แฟนเรางีบอยู่ที่นี่พักใหญ่ๆค่ะ ประมาณ 14.30 น. ก็ได้เวลาเดินทางเข้าเมืองเพื่อไปเช็คอินที่พัก จากบ่อน้ำพุร้อนแม่จอก ขี่กลับเข้าเมืองประมาณ 80 กม. บอกตรง ๆ ว่าเริ่มล้านิดหน่อยค่ะ  ปวดก้นสุด ๆ แต่ชีวิตมันต้องไปต่อค่ะ ...ฮึ้บๆ ลุย!!! 
15.50 น. เราก็มาถึงที่พักค่ะ "Chetawan Homestay-เชตวันโฮมสเตย์"  อยู่ในตัวเมืองใกล้ๆ กาดกองเก่า คุณป้าตู่เจ้าของบ้าน มานั่งรออยู่ค่ะ คุณป้าน่ารักมาก ๆ ค่ะ ห้องพักที่เราจองไว้เป็นห้องสำหรับ 2 ท่าน คืนละ 400 บาทรวมอาหารเช้า ในห้องไม่มีทีวี ไม่มีแอร์ แต่มีไวไฟ มีพัดลม มีเตียง มีห้องในตัว เครื่องทำน้ำอุ่น อากาศเย็นขนาดนี้แอร์ไม่จำเป็นจ้า ---  https://www.facebook.com/ChatawanHomestay/  ---
เข้าห้องพัก อาบน้ำ เก็บของ เอนหลังกันสักพัก 5 โมงกว่า ๆ ท้องเริ่มร้องแล้วจ้ะ คิดมาตั้งแต่ กทม. แล้วว่า เราจะมากินชาบูที่แพร่ มีร้านในใจแล้วด้วย "แพร่ชาบู บุฟเฟต์" หัวละ 169 บาทรวมเครื่องดื่ม ไม่อั้น ไม่จำกัดเวลา ของคาวของหวานเครื่องดื่มมีให้เลือกทานเยอะมาก ช่วงนี้อินเทรนด์เข้าร่วมโครงการคนละครึ่ง ประหยัดไปอีก คุ้มมาก ก้มหน้าก้มตากินแบบได้มา 2 รูปเอง หิวแหละ ใครๆก็ดูออก 555+ (กินเองจ่ายเอง รีวิวเองนะ เค้าไม่ได้จ้าง)
--- https://www.facebook.com/Phraeshabu/  ---
ขอจบวันแรกเพียงเท่านี้ เพราะไม่ได้นอนทั้งคืน ทั้งวัน น็อคแล้วจ้า พรุ่งนี้ค่อยมาลุยกันต่อ สาระอยู่ตรงไหนล่ะเรา... อมยิ้ม48
-----------------------
Day2 - 5 ธ.ค.63 เช้าแล้วจ้ะ แต่ไม่ได้ยินเสียงไก่ขัน..แหะๆ เริ่มวันใหม่ด้วยอาหารเช้าของทางโฮมสเตย์ เป็นโจ๊กข้าวกล้องธัญพืช กับชามะตูมร้อน ๆ เหมาะกับอากาศเย็นๆ มาก หน้าตาน่าทานใช่ไหมคะ ลืมบอกไป เราพักที่โฮมสเตย์ 2 คืนค่ะ 
ไปกันที่ร้านกาแฟ "เลอกองเก่า Cafe de' Phraeris" ร้านอยู่ใกล้ๆ กับโฮมสเตย์เลยค่ะ เดินมาก็ได้ 555+
ต้องบอกเลยว่าถ้ามีโอกาสมาเที่ยว จ.แพร่ อยากให้มาทานกาแฟที่นี่ค่ะ เพราะกลิ่นและรสชาติดีมาก เราสั่งอเมริกาโน่เย็นมาทาน กลิ่นกาแฟชัดเจนมาก รสชาติดี เข้มถูกใจเพ่ เค้กมะตูมกับบราวนี่คือดีมาก อร่อยค่ะ จำได้ว่าสั่งไป 4 อย่าง 240 บาท จ่ายผ่านคนละครึ่งได้นะคะ เหลือ 120 บาท คุ้มไปอีกค่ะ
ออกจากร้านกาแฟ เราไปแวะถ่ายรูป และเดินตากแดดเล่น ๆ กันที่ "วนอุทยานแพะเมืองผี" เข้าฟรีนะจ๊ะ ใครไม่ทานข้าวมาไม่ต้องงอแงน้าา ที่นี่เค้ามีร้านอาหารส้มตำไก่ย่างขายค่ะ แต่เราทานมาแล้วเลยไม่ได้อุดหนุน สายตาหันไปเห็นไก่อวบๆเซ็กซี่ๆ บนตะแกรงแล้ว น้ำลายไหลอยู่นะ ...อิอิ
จากประสบการณ์พร๊อพที่สาวๆ ควรมีคือ หมวก หรือร่มนะคะ แดดร้อนแรงเหลือเกิน ถ่ายรูปทีลืมตาไม่ได้เลยค่ะ เดี๋ยวจะหาว่าช้อยไม่เตือนนะเจ้าาาา
ออกจากที่นี่เราจะไปกันต่อที่ "เมืองสรอง" หรือ อำเภอสอง ถิ่นรักพระลอ (ลิลิตพระลอ) นั่นเอง ระยะทางก็ราว ๆ 40 กว่ากิโล มาถึงที่ "อุทยานลิลิตพระลอ" บอกตรง ๆ ว่าแค่แวะไปถ่ายรูป กับชมบรรยากาศนิดหน่อย อาจไม่ได้มีเนื้อหาของประวัติศาสตร์นะคะ
ออกมาหน่อยใกล้ๆ กันก็จะเป็น "วัดพระธาตุพระลอ" เป็นวัดไม่ใหญ่มาก เงียบและสงบจริงๆ ค่ะ เดินไปด้านหลังจะมีวิวท้องทุ่งนากว้างขวางเลยค่ะ เสียดายมาตอนเค้าเก็บเกี่ยวกันหมดแล้ว เลยไม่ได้เห็นทุ่งนาสีเขียวเลย เราว่าถ้าตอนเป็นสีเขียวคงสวยไม่แพ้ที่ไหนๆเลยค่ะ 
ออกจากที่นี่เราจะไปเขาสะเอียบค่ะ มีบางอย่างที่เราหมายใจไว้ อยากจะได้ เดินทางตาม google map ไปค่ะ แต่ว่าความหิวมันเรียกร้อง เลยต้องหาที่กิน มาสะดุดตาบ้านที่มีก๋วยเตี๋ยวขาย ชามละ 20 บาท พิเศษ 30 บาท แวะให้ไวจ้ะ  ก๋วยเตี๋ยวพิเศษ 2 ชามกับส้มตำ 1 จาน จ่ายไป 80 บาท อิ่มและอร่อยจ้า
เดินทางกันต่ออีกเกือบ 40 กิโลเพื่อไปยังเขาสะเอียบ ...วิวข้างทางจ้ะ ถนนแทบจะไม่มีรถผ่าน เห็นทุ่งปอเทืองของใครไม่รู้ ต้องขออภัยที่กระโดดลงไปถ่ายรูปสวย ๆ แบบยืนงงในดงปอเทือง 555+
ถึงแล้วจ้า "กาแฟสดเขาสะเอียบ" ที่นี่กาแฟรสชาติดี อร่อยราคาไม่แพง พนักงานน่ารัก ร้านตั้งอยู่บนถนนเส้นเลี่ยงเมืองไปภูชี้ฟ้า จ.เชียงราย ก็เหมาะกับแวะพักรถ ดื่มกาแฟชิลๆ ได้นะ  เราก็มาเจอสิ่งที่เราต้องการ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปนะคะ เพราะว่ามันคือ สุรากลั่นของชุมชนค่ะ ลำยองเน๊าะ มาเพื่อสิ่งนี้แหละ ใครมีโอกาสก็ลองแวะไปเยี่ยมชม เยี่ยมชิมกันเอานะเจ้า...เปรี้ยวปากเลย 
เสร็จภารกิจก็กลับเข้าในเมืองเตรียมไปเดิน "กาดกองเก่า" กันต่อ  กาดกองเก่าจะมีทุกเสาร์เท่านั้นนะคะ
เราขอโทษที่ไม่ได้ถ่ายรูปบรรยากาศในกาดเลย คนเดินเยอะเราก็กลัวจะไปเกะกะคนอื่น แต่บอกเลยว่าของกินของขายเยอะมาก อร่อย ราคาก็ไม่แพง บางอย่างเราก็ไม่เคยกิน ได้ลองกินที่นี่ ได้รูปน้ำกระเจี๊ยบสดมา 1 แก้ว 10 บาท อร่อย  เราไปตอนเย็น ของก็ขายกันเยอะแล้ว ละลานตามากค่ะ
เหลืออีก 2 วัน...
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่