ถ้าจะนำรถ MIO-125 (คาร์บูเรเตอร์) ไปให้ช่างแปลงใส่คาร์บู DASH ต้องเตรียมอะไรยังไงไปบ้างครับ

ตามหัวข้อเลยครับ รถเก่าของผม MIO 125 (เก่า) ประสบปัญหาคาร์บูเสื่อมสภาพตามอายุครับ หากจะนำไปเปลี่ยนอะไหล่แท้จากศูนย์เลย ก็จะมีค่าใช้จ่ายที่สูงเอาเรื่องเลย ผมเลยมองหาคาร์บูที่ใช้ทดแทนกันได้ ก็ไปเจอพวก คาร์บูแดช / NPRO/ NSR อะไรพวกนี้ที่เขาใส่ทดแทนกันได้ แล้วพอผมหาราคาดูก็มีตั้งแต่ไม่กี่ร้อย จนถึง 7-800 ซึ่งเป็นราคาที่ผมพอจะจ่ายได้ในช่วงนี้ คำามคือ ถ้าผมสั่งคาร์บูจากเว็ปไป แล้วเอาไปใช้ช่างเขาเปลี่ยนให้ ผมต้องนำอะไรนอกเหนือจากตัวคาร์บูไปไหมครับ ... เพราะเข็ดจากชุดขับสายพานหลังแตกเสียหายแล้วช่างนำของเทียบมาใส่ให้ (เกรดทั่วๆ ไปช่างบอก) แต่เก็บเงืนเราไปราว 1,500 ซึ่งภายหลังพอหาราคาดูแล้วแอบปวดใจนิดหน่อยครับ ของเทียบราคาเพียงหลังร้อยเท่านั้นเอง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
คาร์บูแดช ราคาหลักร้อย นี่ของเทียมรึเปล่า คาร์บูแดช แท้ของ Keihin สภาพสมบูรณ์ ราคาไม่ถูกนะ
แต่บอกไว้ก่อน mio เปลี่ยนคาร์บูแล้วจูนย์ไม่ดี ใช้ยากไม่เหมือนคาร์บูเดิมนะ เอาตั้งแต่สตาร์ทเลย ยิ่งถ้าเป็นคาร์บูเทียมยิ่งไล่อากาศยาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่