canon g7x iii / sony zv1 / sony rx100 mark iii เลือกตัวไหนดีคะ

สวัสดีค่ะ พอดีสนใจกล้องคอมแพ็ค เป็นมือใหม่หัดถ่ายมากๆค่ะ ปกติใช้เป็นแต่ง่ายๆกล้องไอโฟน ปรับแต่งสีนิดหน่อยตามแอพ พอดีอยากซื้อกล้องมาเน้นถ่ายคนค่ะ ถ่ายวิวบ้างประปราย แต่หลักๆ คือถ่ายคน (ถ่ายลูกค่ะ วัยกำลังซุกซน555) อนาคตอาจจะทำ vlog เล่นกับลูกค่ะถ้านางชอบ แต่คงอีกหลายปี

เห็นรีวิว canon G7x iii ในพันทิพคือรูปสวยถูกใจมากค่ะ แต่ท่าทางจขกทจะเป็นมือโปรอยู่แล้ว 555 อยากเห็นพวกภาพที่ถ่ายคน อยากเห็นสกินโทน แต่เราหาไม่เจอเลยค่ะ อ้อ แล้วเห็นในกลุ่มเฟสบุค มีแต่คนขายตัว iii มาซื้อ ii แทน เพราะอะไรหรอคะ ลังเลหนักเลยค่ะ

ส่วนของ zv-1 เหมือนมันจะเพิ่งออกใหม่ ก็หาตัวอย่างภาพถ่ายไม่เจอเช่นกันค่ะ ส่วนใหญ่จะเน้นแต่วีดีโอ ค่ะ และไม่แน่ใจว่าระหว่างตัวนี้ กับ sony mark 3 นั้น เลือกตัวไหนดีอีกค่ะ

หลักๆคือ เน้นถ่ายคน ชอบแบบหน้าชัดหลังเบลอค่ะ แต่เบื่อกล้องมือถือแล้วค่ะ รู้สึกมิติภาพมันไม่ได้เหมือนกล้องถ่ายรูป เลยอยากลองซื้อกล้องมาถ่ายดูค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ หากมีตัวอย่างภาพจากกล้องรุ่นที่กล่าวมา (ไม่ต้องภาพคนก็ได้) รบกวนแชร์ให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณค่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่