รวมความVIRALของ’æspa’จากคนในวงการที่mentionถึงเพลง’Black Mamba’🐍

กระทู้สนทนา

Pt.1
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอPt.2
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ[Info.]
บังชาน จากวง Stray Kids ร้องเพลง Black Mamba ในไลฟ์ Vlive และบอกว่าเป็นเพลงที่เพราะดีค่ะ

อึนอู (อดีตสมาชิก pristin) วง HINAPIA ร้องเพลง Black Mamba ในท่อน bridge ผ่าน IG Story ค่ะ

รยู เซรา (อดีตเมมเบอร์/ลีดเดอร์วง 9Muses) ทวีตใน twitter แอคเคาท์ส่วนตัวว่า
"ฉันชอบ Black Mamba ของ aespa จังค่า>_<"

Jaejae (MC รายการ MMTG) ลง IG Story ที่กำลังเปิดเพลง Black Mamba พร้อมแคปชั่นว่า :
"เอสป้าน่ะคือฉันนะ"

น้องยูนา(เพื่อนร่วมเจน แต่ถือว่าเป็นรุ่นพี่ในวงการ) วง Itzy ฮัมเพลง Black Mamba ท่อน yayayaya ค่ะ

รุ่นพี่มินฮยอก วง BTOB อัพ IG ส่วนตัวคู่กับ ซูบินจากวง TXT (ที่สองคนนี้มักโดนแซวว่าหน้าคล้ายกันบ่อยๆ) โดยใช้แคปชั่นว่า “เอสปัาคือฉัน ไม่สิ จริงๆนี่คือซูบินต่างหาก 👬” (ที่เป็น parody จาก viral ของท่อนน้อง WINTER ในท่อน ‘ฉันคือเอสป้า มีเพียงหนึ่งเดียว’ (I’m the aespa, there can’t be two)ที่เป็น VIRAL ทั่วประเทศเกาหลีใต้ก่อนหน้านี้)

ยอนจอง เมนโวคอลจากวง WJSN แห่งค่าย StarShip Ent. บอกว่าเป็นแฟนคลับของวินเทอร์ในไลฟ์ Vlive ค่ะ
ตัวอย่างประโยคที่ยอนจองตอบคำถามแฟนคลับ

“Q. มีรุ่นน้องที่อยากสนิทด้วยไหมคะ?
ยอนจอง: ทุกคนสวยและเก่งมากค่ะ.. มีSTAY C แล้วก็ aespa ค่ะ คุณวินเทอร์ aespa น่ารักมากๆค่ะ ฉันเป็นแฟนคลับเธอค่ะ เธอน่ารักมากเลยนะคะ เธอตัวเล็กและแสดงเก่งด้วยค่ะ ฉันตามดูหมดเลยค่ะ”

ข้ามมาที่ฝั่งสาวจากแดนปลาดิบ อย่าง มิยาวากิ ซากุระ คนดังจากวง HKT48 หรือ ที่ตอนนี้ก็ได้เดบิวท์ในฐานะศิลปิน K-POP ภายใต้วงชื่อดังเช่นกันอย่าง IZ*ONE โดยซากุระไลฟ์ในอินสตาแกรมกับเพื่อนร่วมวง(ญป)คือ มุราชิเกะ อันนะ (HKT48) ค่ะ
ตัวอย่างประโยคที่สองคนนี้สนทนากัน

“ซากุระ: (อ่านคอมเมนต์) ช่วงนี้ฟังเพลงอยู่อะไรคะ.. โอ๊ะ เพลงที่ฟังช่วงนี้ ของ aespaๆ
ชิเกะ: อ่าาา
ซากุระ: Black Mamba
ชิเกะ: ฉันชอบ! Mammammamba”

ข้ามฟากไปที่ประเทศฟิลิปปินส์
Kim Chiu นักแสดงชื่อดังชาวฟิลิปปินส์ที่มียอดผู้ติดตามใน Instagram ถึง 9.2 ล้านคน ได้โพสคลิปต์เพลง Black Mamba พร้อมกับเต้นไปด้วยค่ะ ทั้งยังโพสต์ IG STORY ลงคลิปซ้อมเต้นของสาวๆวง aespa ในเพลง Black Mamba พร้อมบอกว่าเสพติดและรักพวกเธอมาก

.....
และท้ายสุด สุดท้าย
....

ที่ขาดไปไม่ได้เลย นั่นคือ PR ประจำค่าย SM (หยอกๆ ^^)

หรือ ก็คือ รุ่นพี่ ‘แทยอน’ ของเรานั่นเองค่าาาา 😍🤣👏🏻💗
โดยรุ่นพี่แทยอนจากเกิร์ลเจเนอเรชั่นของเราได้โพสต์สตอรี่ฟังเพลงของ aespa ใน IG ส่วนตัวของเธอค่ะ

ก็ขอแสดงความยินดีกับสาวๆที่ได้รับการต้อนรับและความสนใจอย่างอบอุ่นจากรุ่นพี่ในวงการทั้งเกาหลีและเทศ ทั้งๆที่เพิ่งปล่อยเพลงแรก เพลงเดียวออกมา ❤️

ปล.จริงๆยังมีรุ่นพี่ในวงการคนอื่นๆอีกหลายคนที่ mention ถึงเพลง Black Mamba ของน้องๆวง æspa ซึ่งสามารถดูเพิ่มเติมได้บนคลิปใน YouTube ที่แนบไปค่ะ
ปล.2 สำหรับวิดีโออื่นที่เป็นเนื้อหาในกระทู้สามารถดูเพิ่มเติมได้ที่หน้าแอคเคาท์ AESPA THAILAND บน twitter ได้เลยค่ะ

ขอขอบคุณทางแอคเคาท์ @AESPA_TH ที่รวบรวมข้อมูลสาวๆพร้อมคำแปลและเป็นแหล่งข้อมูลที่มาของกระทู้นี้ค่ะ 🙏🏻
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่