เร็วๆนี้...มีผู้แสดงความฉลาด..ไม่งมงาย..โดยใช้กาลามสูตร..กับ..เชื่อคำสอนท่านพระพุทธทาส

ผมเห็นว่า...การแสดงความไม่งมงายของผู้นั้น  ก็ยังจะไม่สมบรูณ์จนกว่าจะได้ฟังจาก..ท่านพระพุทธทาสเองว่า..

"...ท่านเองเคยแสดงธรรม...ผิดไป..."  <----ซึ่งจุดนี้เป็นจุดที่ท่านเห็นจุดผิดพลาด..ท่านจึงขอกล่าวแสดง " อาบัติ "....

ดังนั้น...แล้วผมจะคิดต่อไปได้ไหมว่า.... แล้วทุกๆท่านที่แสดง..และ..ที่เข้าใจผิดไป..หละ...ยังมีอีกไหม???
แล้วที่ท่านผู้นั้นเข้าใจธรรม..นะ---เป็นธรรมที่แสดงผิดไปหรือไม่..ครับ????

ผมจะบอกว่า...เกสปุตตสูตร(..กาลามสูตร..)..เป็นหลักเบื้องต้นที่จะเลือกเชื่อว่า..คำสอนใดดี~ไม่ดี..โดยใช้หลักกุศล-อกุศล
ซึ่งยังแค่เป็นแนวทางให้ถึงสัมมาทิฏฐิเบื้องต้นเท่านั้น..  ยังไม่ไม่ได้กล่าวถึงสัมมาทิฏฐิเบื้องปลายที่..มุ่งไปที่การละสักกายะ..เลย
ยังจะต้องศึกษาอีกเยอะเลย....

ปล. นาทีที่ 44:45.... ท่านพระพุทธทาสท่านขอแสดง " อาบัติ "....ที่ได้แสดงธรรมผิดไป...
เรื่องที่เข้าใจไปว่า...นิพพาน คือ การตาย..ของ..พระอรหันต์   แต่ที่จริง...พระอรหันต์จะไม่ตาย...จะเป็นอมตะ

ผมมีความเคารพท่านพระพุทธทาส..ที่ท่านนำธรรมของพระศาสดามาแสดง...ครับ
ช่วงนี้...ผมฟังธรรมบรรยา...ได้เข้าใจได้ดี...มีหลายจุดที่ผมไม่เห็นด้วย..แต่ก็มีหลายจุดที่ท่านถ่ายถอดได้ตรงกับ
พระสูตร...     ผิดจากแต่ก่อน...ที่ผมฟังท่านไม่ได้เลย...ไม่เข้าใจเลย

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่