แมลงสาบเข้ามาจากบ้านทางไหนและป้องกันอย่างไรคะ

ส่วนตัวเป็นคนกลัวแมลงสาบมาก ตอนนี้กำลังศึกษาวิธีไม่ให้เจอหน้ากันอีกเลยค่ะ ประตูหน้าต่างมีมุ้งเรียบร้อย คิดว่าเข้าจากข้างนอกน่าจะยาก
ตอนนี้ที่น่าจะเข้ามาได้คือท่อน้ำทิ้งอย่างเดียวค่ะ พยายามศึกษาไม่รู้ว่าจะป้องกันได้แค่ไหนบ้าง
1. ท่อน้ำทิ้งชั้นบน พยายามต่อท่อรูปตัว U trap ในส่วนท่อระบายน้ำหลังอาบน้ำแล้วค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
2.ใส่ floor drain ไปซื้ออันนี้มาเค้าบอกว่ากันแมลงสาบและลูกแมลงสาบได้
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ตอนนี้มีปัญหาดังนี้ค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ
1. Floor drain ที่ว่าไม่สามารถกันลูกแมลงสาบได้อย่างที่เจ้าหน้าที่แจ้งค่ะ เพราะพอน้ำแห้งมันก็ขึ้นมาได้อยู่ดีค่ะ อันนี้จริงมั้ยคะ
2. ห้องน้ำชั้นล่างไม่สามารถติด U trap ได้ค่ะ แบบนี้จะป้องกันไม่ให้มันขึ้นมายังไงคะ
3. ในส่วนของอ่างล้างมือไม่ได้ติดตั้ง trap ใดๆ เป็นท่อน้ำทิ้งแบบกระปุก แมลงสาบจะขึ้นมาได้มั้ย
4. ส่วนในครัวอยู่ชั้นล่าง ไม่สามารถใส่ U trap หรืออะไรได้เลย มีแค่ตะแกรงกรองเศษอาหารเท่านั้น แบบนี้จะป้องกันอย่างไรคะ มีถังดักไขมันฝังดินอยู่นอกบ้าน แต่เค้าว่าถังดักไขมันนี่เป็นแหล่งรังแมลงสาบเลย
5. โถส้วมนี่ไม่ได้ทำอะไร แมลงสาบมันสามารถมุดผ่านน้ำมาได้มั้ยคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่