ตำรวจ

คือ ผมอยากทราบจริงจริงมากเลยว่าตำรวจที่ขับมอไซค์วนตามถนน และ ในซอย หรือ ในเมืองขับรถวนเพื่อดักรถคนอื่น หรือ ดักตามไฟแดงบ้างดักตอนส่วนทางบ้างตามหลังแบบทางผ่านบ้าง แบบนี้คือ กฎหมายอะไร ? มาตราอะไร ? ใครสั่งให้ขับรถวนไปเรื่อยๆเจอใครก็ดักตามใจที่ต้องการแบบ ปชช งง เลยที้เดียวดักหาคนมีพิรุธโดยประมาณนี้ จริงแล้วผมไม่รู้เรื่องกฎหมายแค่สงสัยมานานแล้วว่างานหรือภารกิจขับรถดักไปทั่วแบบนี้ คืออะไร ตำรวจต้องการเงินเข้ากระเป๋าหรือเปล่า หรือ นายสั่งโดยได้รับอนุญาตอย่างถูกต้อง ผบตร ให้ขับรถวน ? ที่ผมสงสัยเพราะว่าการตั้งด่านจุดตรวจทุกด่านทั่วประเทศไทยนั้น ต้องมีการอนุญาตหรือโดนผู้ใหญ่สั่งมาอันนี้ผมเข้าใจ แต่การดักรถตามถนน หรือ ในซอยนี้เราสามารถขอตรวจสอบกับว่าตำรวจทีดักนั้นมีใบอนุญาตการดักรถคนอื่นเพื่อตรวจสอบว่าภารกิจนี้มาจากผู้ใหญ่สั่งมาแบบนี้ได้ไหม และ ผมเชื่อว่าทุกจังหวัดต้องมีการตั้งด่านลอยแน่นอนเป็นเรื่องปกติของประเทศไทยนับสิบๆปี บ้างจุดก็ไม่รอดโดนคนที่รู้กฎหมาย เช่น ยูทูปเบอร์ หรือ ทนายความไปสลายด่าน และแล้วหนีกันหมดกลัวเพราะโดนฟ้องคืน ที่ตั้งคำถามนี้คือ ผมแค่สงสัยมากเพราะผมโดนบ่อยมาก ดักรถ ให้จอดแล้วขอตรวจกระเป๋าพยามถามทุกอย่าง และ ดูพิรุธของเราทุกอย่างโดยการถามโน่นนี้นั้นว่าเราเป็นผู้ต้องสงสัย หรือ มีพิรุธไหมอันนี้เข้าใจ ส่วนมากผมจะตอบตรงๆ ถามอะไรผมจะตอบตามความจริง และ ไม่เคยทำตัวพิรุธเลยตอบแบบใจเย็นสบายๆ ในตอนผมโดนดักรถ และไม่เคยเจอสารเสพติดตามร่างกาย และ กระเป๋าที่โดนตรวจ และแล้ววันนี้ผมก็โดนดักรถให้จอดขอตรวจกระเป๋าแล้ว ผมใส่แมสปิดปากเขาให้ถอดผมก็ถอดทำทุกอย่างที่ตำรวจขอยอมรับผมเป็นคนปากดำเพราะสูบบุหรี่จัด สุดท้ายคือมีคำถามที่พยามจะดูว่าผมมีพิรุธไหม นั้นก็คือ นายดูดบุหรี่ไหม ? ผมตอบตรงๆ ดูดครับ ! แต่ไม่ดืมเหล้าเพราะผมอิสลาม และ ไม่เสพยาครับ ดูดแต่บุหรี่ ตำรวจถามต่อว่าขอตรวจฉี่ได้ไหม ผมตอบว่า ดีเลย ตรวจได้ ยินยอมให้ตรวจ เพราะตรวจไปก็ท่านก็ไม่เจอเพราะผมไม่ได้เสพยา ตำรวจถามปุ๊บผมตอบปั๊บแบบไม่พิรุธ และแล้วตำรวจสองท่านได้ส่งสัญญาณว่าผมไม่มีอะไรผิดกฎหมาย แล้วก็โดนปล่อยตัวหลังจากตรวจเสร็จปุ๊บสามวินาทีตำรวจท่านหนึ่งที่ตรวจกระเป๋าผมก็ได้จุดบุหรี่ แต่อันนี้ไม่แปลกบุหรี่ใครใครก็สูบได้ แต่ผมไม่เข้าใจตรงที่ว่าทำไหมตำรวจบ้างคนจะคิดเหมือนว่าพวกคนสูบบุหรี่ต้องมีการติดยาเสพติดแน่นอน ในความคิดตำรวจบ้างคนนะ คุณอย่าลืมสิ ! บ้างคนติดบุหรี่จัดมันก็ใช่แต่ก็ไม่ได้แปลว่าจะติดยาเสพติดเสมอไป หรือ สารเสพติดร้ายแรงใดๆ จำพวกผิดกฎหมายป่าวว่ะ ! ถ้าคิดแบบนี้แสดงว่าตำรวจก็เสพยาด้วยอ่ะสิ เพราะตำรวจท่านหนึ่งหลังจากได้ตรวจร่างกาย และ กระเป๋าของผมเสร็จปุ๊บตำรวจท่านนั้นก็ได้จุดบุหรี่เพื่อจะสูบบุหรี่ บนรถตามสไตล์คนทั่วไปที่จุดบุหรี่ดูดบนรถ แต่พูดถึงตำรวจสองท่านที่ได้ดักรถตรวจผมครั้งนี้พูดจาดีมากครับ คือ บ้างครั้งผมโดนดักเจอตอนเช้าไปทำงาน บ้างก็ดักดึกๆ เมื่อล่าสุดผมเจอด่านตำรวจ ล้อมวงอย่างกับผมมียาในตัวแต่ตำรวจแค่คนมีกลิ่นเหล้า นี้คืออะไรดืมเพื่อ กระจับกระเฉงในการทำงานหรอ 😅 โอเครผมเข้าใจ กระทู้ทั้งหมดนี้มันเหมือนจะเป็นคำถามก็ไม่เชิง เล่าความรู้สึกก็ไม่เชิง ประโยชน์บอกเล่าเขียนออกเป็นคำพูดก็ไม่เชิง 555555 เอางี้ขอถามแล้วกันอย่างที่บอกครับ มันคือ กฎหมายหรือมาตราอะไรของการดักรถทุกคันที่คิดจะดักก็ดักขับรถเป็นชั่วโมงเพื่อดักรถเหมือนพยามหาคนที่มีของผิดกฎหมายดีๆ นั้นแหละ แต่อยากรู้ว่านายสั่ง หรือ หาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง หรือ มันเป็นการตรวจอีกแบบหนึ่งที่คลายการตั้งด่านตรวจ เพราะบ้างครั้งที่โดนด่านเรียกหรือตำรวจดักรถเพื่อตรวจผมไม่เคยมีพวกสารเสพติดเลย ตำรวจก็ยังพยามหาอะไรที่ผิดกฎหมายให้ได้ เช่น ถามหาใบขับขี่ บัตร ปชช ไม่มีก็ปรับ ปรับแบบไม่มีใบเสร็จค่าปรับนี้แหละคือผม งง หลายครั้งมากที่เจอ บ้างจุดผมจ่ายค่าปรับแล้วขอใบสั่ง หรือ ใบเสร็จจ่ายเงินกับเจ้าหน้าที่ตำรวจคำตอบ นั้นคือ ไม่เป็นไร เรียบร้อยแล้วเริ่มแบบดุดันจบแบบ งงๆ แบบนี้คือ ? อยากทราบอีกคำถามหนึ่ง คือ เราสามารถฟ้องได้ไหมหากเราไม่มีอะไร หรือ สิ่งผิดกฎหมาย แบบโดนดักล้อมวงสุดอลังการเหมือนมีคนแจ้ง เหมือนผมค้นยาบ้าเป็นร้อยล้ายเม็ด เอาจริงๆครับผมไม่ได้อคติกับเจ้าหน้าที่ หรือ หมิ่นเจ้าพนักงานเมื่อมีการตรวจทุกครั้งเลย ผมยินยอมให้ตรวจ และ ทั้งหมดนี้คือ ไม่ได้เกลียดตำรวจผมรัก และ นับถืออาชีพตำรวจมากครับ 

ขอบคุณที่อ่าน ขอบคุณที่อ่าน ขอบคุณมากครับ 💕
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่