อยากให้น้าเลิกเหล้าทำยังไงดีครับ

กระทู้คำถาม
ผมอยากให้น้าของผมเลิกเหล้าครับ  น้าของผมกินเหล้ามาเกือบจะ20ปีแล้วครับ เรียกได้ว่าตื่นเช้ามาอาบน้ำล้างหน้าเสร็จก็ออกไปดื่มเลย ตกเย็นมาก็ยังจะดื่มอีก ผมและแม่ก็เตือนอยู่ตลอดแต่น้าก็ไม่สนใจ แล้วทีนี้มีอยู่ช่วงหนึ่งที่น้าดื่มจนเข้าโรงบาลพอไปตรวจดูก็พบว่าน้าใกล้จะเป็นตับแข็งแล้วหมอแนะนำว่าควรเลิกดื่มเด็ดขาด แต่สุดท้ายพอออกมาจากโรงบาลได้สักพักก็กลับมาดื่มอีกแถมยังหนักกว่าเดิมด้วย ผมไม่อยากให้น้าผมต้องเป็นแบบนี้ เพื่อนของน้าหลายๆคนก็จากไปเพราะโรคตับแข็งนี่แหละครับ และผมกับแม่ก็เป็นห่วงด้วย ผมควรจะช่วยเหลือน้ายังไงดีครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ🙏🙏
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่