คำว่า "อัญ" ทำไมถึงอ่านว่า "อัน" ได้ครับ

ผมสงสัยครับทุกคน ผมเกิดความสงสัย กับคำว่า " อัญ" ทำไมถึงอ่านว่า "อัน" ทำไมไม่ "อัย" มันมีที่มามั้ยครับ เช่นคำว่า "ปัญญา" ก็อ่านว่า"ปันยา" ทำไมไม่ "ปัยยา" ไปเลยทั้งที่มันเป็น ญ
ผมว่างและก็ผมเกิดสงสัยมากๆ อยากรู้ที่มาครับ ใครพอทราบช่วยบอกหน่อยนะครับ หรืออธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับอยากรู้จริงๆเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่