Mosfet IRFZ44N ขยายเสียง

ผมอยากสอบถามครับว่า??
พอจะมีใครที่รู้วิธีคำนวณ
Rใน Circuit หรือค่าอื่นๆ กับการใช้ลำโพง 8ohm 0.25wบ้างไหมครับเราจะมีวิธีทำยังไงให้ลำโพงไม่ร้อนจนเกินไป และไม่ให้ลำโพงเกิดความเสียหายครับ เพราะผมดูตามคลิป เขาใช้ลำโพง 4ohm 20w กัน. ผมคิดว่าขนาดลำโพงมันใหญ่ไป เลยอยากทำเล็กๆครับ อุปกรณ์ตอนนี้ผมมี
1.Mosfet irfz44n
2. ตัวต้านทาน 12k ohm
3.ลำโพง8ohm 0.25w
4.adaptor 12v
5. ตัวต้านทานปรับค่าได้ 100k 
ปล. พอดีผมหาวิธีทำแล้ว ซึ่งเหมินจะเข้าใจ แต่ก็งงในงง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
หากท่านจะใช้ MOSFET เพียงตัวเดียว
จะต้องต่อวงจรแบบนี้ครับ  ผมออกแบบมาให้แล้ว
มันเป็นวงจรขยายแบบ OTL  Class A  ท่านจะต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มอีกหน่อย

ขอถามเพิ่มหน่อยว่า  สัญญาณที่ท่านจะนำมาขยาย
เอามาจากอะไรหรือครับ ?

ส่วนวงจรที่เห็นเยอะ ๆ ใน Youtube แบบนี้ ห้ามทำ นะครับ
เพราะกระแสจะไหลผ่านลำโพงมากไป  คือจริง ๆ แล้วมันก็ทำงานได้
ขยายเสียงได้แหละ  แต่มันผิดหลักการอย่างมากกกกกก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่