มีใครสิวขึ้นเพราะยาคุมแบบฝังมั้ยคะ ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบห่วงคุมกำเนิดได้มั้ยคะ

ดิฉันทานยาคุมแบบฮอร์โมนเดี่ยว (Cerazette) ไม่มีสิวขึ้นเลยมา 6 เดือน
พยาบาลที่อังกฤษเลยแนะนำให้ดิฉันฝังยาคุม (Nexplanon) ตั้งแต่ต้นปี 2563 หลังจากฝังมาแล้ว1เดือน สิวหัวช้างที่เป็นไตๆไม่มีหัวขึ้นเยอะมาก ประมาณ7เม็ด และเป็นแบบนี้ทุกๆเดือน มีเลือดออกแบบไม่สม่ำเสมอ
ในการรักษาสิว ดิฉันทาน Acnotin มา 4 เดือนแต่สิวยังไม่ดีขึ้น
ตอนนี้กำลังพิจารณาเอาออก อยากทราบว่า มีใครเป็นสิวจากการฝังยาคุมมั้ยคะ
และดิฉันคิดว่าจะใส่ห่วงคุมกำเนิดแบบไม่มีฮอร์โมน อยากทราบว่ามีใครมีประสบการณ์มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview