สงสัยเรื่องคำศัพท์พี่ๆขาวใต้ครับ

คือผมดูรายการของพี่โชเล่ในยูทูปครับ ที่พี่เขาทำอาหาร ผมมาสะดุดตรงพี่เขาเรียกพริกว่าดีปลี คือ บ้านผมพริก กับ ดีปลี มันคนละอย่างกัน เลยสงสัยว่า ถ้าพี่ชาวใต้เรียกพริกว่าดีปลี แล้ว ดีปลี พี่ๆชาวใต้เรียกว่าอะไรครับ

เนี่ยครับ อันนี้คือดีปลี บ้านผม
แสดงความคิดเห็น
Preview