ร้านค้าใน Shopee คืนเงินมาเข้า AirPay ที่ไม่ต้องการใช้งาน/ยืนยันตัวตน เอาเงินออกมาไม่ได้ ฟ้องหน่วยงานไหนได้บ้างครับ

กระทู้คำถาม
ซื้อของผ่าน Shopee โดยชำระเป็นเงินสดปลายทาง
พบว่าสินค้ามีปัญหาจึงติดต่อกับร้านค้า และร้านค้าคืนเงินมาเรียบร้อย

แต่ Shopee คืนเงินผ่าน AirPay ที่ผมไม่ได้ใช้งาน เพราะไม่ต้องการเปิดเผยรายละเอียดบัตรประชาชนในขั้นตอนการยืนยันตัวตน
ทำให้ผมเอาเงินออกมาไม่ได้ ติดต่อ Customer Service แล้วเหมือนจะต้องโอนเงินออกจาก AirPay เท่านั้น

ซึ่งเหมือนกับบังคับให้เผยรายละเอียดบัตรประชาชนเพื่อยืนยันตัว
สามารถร้องเรียน สคบ. หรือที่ไหนได้บ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่