สอบถามการต่อสายไดร์ชาร์จมอเตอร์ไซด์โบราณ

ผมกำลังบูรณะมอไซด์โบราณmiyapet​ ตอนนี้เครื่องติดแล้ว​แต่ระบบชาร์จไฟเป็นแบบไดนาโมผลิตไฟdc12v มีสาย​3สาย
1.สายสีแดงเส้นใหญ่​ออกมาจากฟิลคอยล์ด้านใน
2.สายสีเหลืองออกมาจากด้านในเหมือนกัน
3.สายสีขาวมาจากแปรงถ่านด้านขวา​ แปรงถ่านด้านซ้ายลงกราวน์
ผมทดลองต่อไฟบวกจากแบตเข้าสายขาวและสายสีเหลืองเข้าขั้วลบ​ แล้ววัดไฟที่สายสีแดงมีไฟมาถึง20v พอต่อสายสีแดงเข้าชาร์จที่ขั้วบวก​สายกราวด์ร้อนมาก​  น่าจะต่อผิด​ คิดว่าคงจะต้องผ่านคัทเอ้าท์​ แต่ไม่รู้จะต่อยังไง​ รบกวนท่านที่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าช่วยแนะนำหน่อยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่