ซิลิโคน Motiva ergonomix รุ่นฝังชิป มีผลกับการตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจ(EKG/ECG) ไหมคะ

จากที่หาข้อมูลเกี่ยวกับซิลิโคน Motiva รุ่น Ergonomix ที่มีความพิเศษกว่าซิลิโคนอื่นๆ ตรงที่มีชิปขนาด 12 มม. ฝังอยู่ จึงเกิดความสงสัยว่า ชิปดังกล่าว ที่เป็นชิป Qid เป็นเทคโนโลยีRFIDที่ผ่านการรับรองจาก US FDA ว่าสามารถใช้ใส่ในร่างกายได้เช่นเดียวกับเครื่องมือแพทย์อื่นๆ นั้น

1. เวลาที่ตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจ หรือเหตุฉุกเฉินที่ต้องใช้เครื่องกระตุกหัวใจ จะมีผลกระทบอะไรไหมคะ เพราะตำแหน่งของซิลิโคน ใกล้กับหัวใจมาก

2. เวลาตรวจ MRI / X-Ray / เมมโมแกรม จะมีปัญหาไหมคะ

3. เวลาเข้าเครื่องตรวจโลหะ ในสนามบินหรือสถานที่สำคัญ จะมีตรวจเจอไหมคะ

4. ชิปดังกล่าวเมื่ออยู่ในร่างกายเรานานๆจะส่งผลเสียอะไรไหมคะ แอบคิดภาพเหมือนถ่านอัลคาไลน์ละลายในรีโมทที่ไม่ได้ใช้งานนานๆอ่ะค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างให้ด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ🙏🏼

รูปภาพจาก reviewsurgerythailand
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่