เปลี่ยนสายพานมอไซ ซ่อมเสร็จทำไมมอไซเสียงดังและชอบดับ

สวัสดีค่ะ ขอผู้รู้หน่อยค่ะ หนูซื้อมอไซมือสองเพื่อใช้ไปเรียน ตอนซื้อมามอไซไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย แต่คนขายแนะนำให้เริ่มที่เรา เปลี่ยน สายพาน หัวเทียน และอื่นๆ เพื่อจะได้มั่นใจเวลาขับไปไกลหน่อย
และที่นี้หนูก็ใช้ประมาณ 1 เดือน รถดีค่ะ ขับสบาย เสียงไม่ดัง แถบไม่เจอปัญหาเลยค่ะ จนหนูไปร้านซ่อมเพื่อเปลี่ยนสายพาน ทางร้านก็เปลี่ยน หมดไปประมาณ 700 กว่าบาทค่ะ หลังซ่อมหนูขับเพื่อกลับบ้านปรากฏเสียงดังมากกกกกกก เสียงดังแบบดังมากค่ะ แล้วขับพอสโลว์ ก้ดับ ต้องสตาร์ท หนูก้ไม่ได้อะไรคิดว่าอาจจะพึ่งซ่อมเสร็จยังไม่เสถียร 
หนูไม่ได้ขับ 2 วัน เพราะไม่ได้ไปไหนด้วย วันนี้ลองขับไป ตลาด สตาร์ทติดยาก มีเสียงดังเหมือนวันแรกที่ซ่อมเสร็จ ถ้าขับเร็วเหมือนมอไซจะติดเบรก ถ้าขับช้าก้จะดับ 
แบบนี้เป็นอาการปกติหลังเปลี่ยนสายพานรึปาวคะ แล้วถ้าไม่ใช่หนูควรไปถามที่ร้านเดิมรึปาวคะ หรือเปลี่ยนไปซ่อมร้านอื่นเลย ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ผ่อนดับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับสายพานแล้วครับ
ลองเช็คพวกเครื่องดูก่อนครับ อย่างน้อย ๆ ก็น้ำมันเครื่องว่ายังอยู่ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่