การทำแผลเเย่ๆของผู้ช่วยพยาบาล

คือก่อนหน้านี้ถูกแมวกัดเเล้วรีบไปโรงพยาบาลใกล้บ้าน โรงพยาบาลเเห่งนึงใกล้อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เเผลมีทั้งหมด5-6รู ลึกอยู่2-3รู จากที่เราดูเเล้วต้องยัดเเผลเเน่ๆถ้าทำเเผล เเม่ไห้รีบไปทำแผลหาหมอฉีดยาเพราะเเม่เองติดงานต้องรีบไปไอ้เราโอเครไปได้เเผลที่เท้านั่งวินไป พอถึงยื่นบัตรเสร็จยืนรอ ประมาน10-15นาทีถึงได้วัดความดันเเละวัดไข้ ความดันปกติ มีไข้38° เเต่คนไม่รู้สึก จนวัดใหม่ก็36.5 เเล้วยื่นรอเรียกประมาณ15-30นาทีได้ค่ะ ยังคงไม่ได้ทำเเผล (ตอนนั่นอยู่แผนกฉุกเฉิน) ตอนนั่นเริ่มปวดเเผลเเล้วเลือดยังไหลไม่หยุดเเต่ตอนกัดใหม่ๆเราล้างเเผลด้วยน้ำกับสบู่เเล้วเเล้วเลือดยังไหลไม่หยุดยื่นรอจนเรียกพบหมอ เป็นหมอเด้นรึป่าวไม่เเน่ใจเหมือนกัน ต่อมาหมอสั่งยามาฉีดไห้มียาสองตัวคาะ ยาปฏิชีวนะหรือยาฆ่าเชื้อเเบบฉีดนั่นเองที่เราต้องฉีดที่เเผลหรือปากเอผล เเละยาพิษสุนัขบ้า เเล้วได้ยากินเป็นยาปฏิชีวนะหรือยาฆ่าเชื้อเเบคทีเรียเเบบกินมา10เม็ดคือAMOXICILLIN,CLAVULANIC 10เม็ด เเละมายื่นรอทำเเผลเเละฉีดยาประมาณ20นาที จนหมอเรียกชื่อเราก็ขึ้นเตียงรอทำเเผลเเละฉีดยาพอฉีดพิษสุนัขบ้าเสร็จต่อมา
***** หมอ:ถามว่าทำแผลหรือล้างเเผลรึยัง
         เรา:ยังเลยค่ะหมอ
         หมอ:เดินไปหยิบสำลีชุบน้ำเกลือเเละก็มีเบตาดีนมา น้ำเลือกเช็ดๆๆเบนตาดีนตาเช็ดๆเเล้วหมก็ฉีดยาทีละเเผลไปจบครบ
(ระหว่างฉีดยาผู้ช่วยพยาบาลห้องฉุกเฉินเดินมาถามว่าหมอทำเเผลยัง หมอบอกยังเเล้วเขาเดินไปทำงานอื่น)
         เรา:ขอบคุณค่ะ
ผู้ช่วยพยาบาล:ฉีดยาเสร็จเเล้วใช่ไหม
         เรา:ค่ะ เสร็จเเล้ว
ผู้ช่วยพยาบาล:ปิดแผลพันเเผล
          เรา:พี่คะไม่ฟอกก่อนหรอคะเเล้วล้างเเผลใส่ยา
ผู้ช่วยพยาบาล:ก็หมอล้างเเล้วนิเหนูเบนตาดีนอยู่นิไงไม่เห็นหรอ
          เรา:พี่คะปกติต้องฟอกเเผลก่อนเเล้วล้างน้ำเกลือเเล้วใส่ยาไม่ใช่หรอคะเเผลจะได้สะอาดไม่ติดเชื้อ
ผู้ช่วยพยาบาล:มันสะอาดเเล้วค่ะ อย่ารู้มาก พันเเผลต่อจนจบ
          เรา:ขอบคุณค่ะ
เหตุการจริงนะคะทุกคน
อยากถามทุกคนว่ารู้สึกยังไงบ้างคะที่อ่านไป
ส่วนตัวที่ออกมาเขียนกระทู้อยากเเชร์ประสบการด้วยอยากรู้เราควรพูดยังไงดีเพราะมันคืองานบริการอีกอย่างนึกที่เขาต้องดูเเลคนไข้ไม่ใช่ทำเพื่อไห้เสร็จเป็นเคสไป
#พิมผิดหรือหนูทำอะไรผิดไปขออภัยด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คิดว่าหมอน่าจะทำแผลก่อนฉีดยาไปแล้วนะคะ เพราะจากที่บอกว่าใช้น้ำเกลือกับเบตาดีน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่