สอบถาม เคลมรถ ระบุคู่กรณีได้ ต้องเสียค่า Excess หรือไม่คะ

สวัสดีค่ะ สมาชิกพันทิป เราขออนุญาตพื้นที่นี้ในการสอบถามเป็นประสบการณ์นะคะ เราไม่ได้ตั้งใจจะดิสเครดิตฝ่ายใด จะขออนุญาตเซนเซอร์ข้อความที่ระบุตัวตนของทุกฝ่ายไว้ค่ะ
แต่ด้วยความไม่สบายใจว่าถูกหลอก หรือทางเรามีความรู้ไม่พอหรือไม่ จึงมาปรึกษาท่านผู้ใหญ่ใจดีพันทิปนี้ค่ะ

ทางเราเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชน ตั้งแต่วันที่ 27 / 9 / ค่ะ

ของเราเป็นรถป้ายแดง พึ่งออกจากศูนย์ เป็นประกันชั้น 1 ที่เซลล์ศูนย์แถมมาค่ะ กรมธรรม์ยังไม่เสร็จค่ะ

อีกฝั่งเป็นรถบรรทุก ซึ่งทางเขาน่าจะไม่ทราบว่าได้เกิดเหตุเฉี่ยวชน เนื่องจากเขาเป็นรถใหญ่ ทางเรามีภาพกล้องวงจรปิดหน้ารถ

โทรแจ้งประกันหน้างาน พนักงานมาตรวจสอบ และไปแจ้งลงบันทึกประจำวันที่ สน. ได้บัตรติดต่อมาแทนใบเคลม เนื่องจากรมธรรม์ยังไม่ออก ณ หน้างาน พนักงานประกันแจ้งว่าเราไม่ต้องเสียค่า excess เนื่องจากมีกล้อง และระบุคู่กรณีได้ชัดเจน

เค้าแจ้งว่าใช้ใบนี้แทน เข้าเคลมที่ศูนย์ได้ค่ะ
จนเราเคลมเรียบร้อย นำรถออกมาใช้งานได้ 2 สัปดาห์กว่าๆ ค่ะ

วันนี้ 26/10/63 ทางศูนย์รถแจ้งมาว่า ทางเขาเคลมกับประกันไม่ได้ เพราะเราไม่ได้เสียค่า excess 1,000 บาท เนื่องจากติดต่อคู่กรณีไม่ได้จึงต้องเสียค่ะ  ให้จ่ายโดยโอนเข้าบัญชีทางศูนย์รถ และจะคืนให้หลังจากติดต่อคู่กรณีได้แล้ว
(แล้วจะไปติดต่อได้ยังไงล่ะคะ ในเมื่อเขาก็ไม่ได้จอดรถมาดูเรา แล้วทางตำรวจก็ไม่ได้ตามเรื่องให้นะคะ)​

ซึ่งทางเราทราบมาว่า หากระบุคู่กรณีได้ ไม่ต้องเสีย (ระบุได้ แต่ติดต่อไม่ได้)
ซึ่งเราได้ค้นหาข้อมูลในอินเทอร์เน็ต ก็แจ้งว่าถ้าระบุได้ไม่ต้องเสีย

ข้ออนุญาตแนบอ้างอิงนะคะ
http://www.oic.or.th/th/consumer/news/releases/6258

ทางเรายอมรับค่ะว่ายังเป็นมือใหม่ ขับรถไม่คล่องค่ะ การกะระยะรถอาจไม่ดี ทำให้เราหลบเลี่ยงผิดพลาด หากเป็นกรณีที่ต้องเสีย เราก็ยินดีจ่ายค่ะ
แต่เนื่องจากข้อมูลที่ได้รับมาจากคนรอบตัว และดูในอินเทอร์เน็ต ว่าหากระบุได้ ไม่ต้องจ่าย (ซึ่งไม่ได้หมายถึงว่าต้องติดต่อคู่กรณีได้)​

เราจึงกังวลใจค่ะว่ากำลังถูกเอาเปรียบจากบริษัทประกันภัยรถยนต์หรือเปล่าค่ะ

หากผู้ใดมีความรู้ รบกวนทีค่ะ หากมีข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้อง หรือประสบการณ์ส่วนตัว แชร์ให้ด้วยจะขอบพระคุณมากๆ ค่ะ เราลองหาในอินเทอร์เน็ตแล้วแต่ไม่เจอเหตุที่คล้ายๆแบบเราเลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่