ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Toyota Cross หน่อยค่ะ

ที่บ้านจะให้ซื้อ Toyota  Cross ค่ะ  ส่วนตัวอยากได้เครื่องเบนซิน แต่ออพชั่นน้อยเกิน แต่ผู้ใหญ่บอกซื้อทั้งที เอาที่มีออพชั่นครบๆ ปลอดภัย เพราะที่บ้านไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อยๆ  แต่เนื่องจากตัวเองไม่มีความรู้เรื่องรถไฮบริดเลย รบกวนขอข้อมูลหน่อยค่ะ

1. ปกติขับรถทางไกลทุกวันศุกร์ กับอาทิตย์  เพราะไปทำงานตจว. ระยะทางแต่ละเที่ยวประมาณ  220 กม. วันธรรมดาขับจากบ้านพัก ไปจอดที่ทำงาน ห่างประมาณ 800 เมตร  บางวันออกไปกินข้าวในตัวเมือง ทั้งอาทิตย์รวมๆ ไม่น่าเกิน 30 กม.   ส่วนเสาร์-อาทิตย์ อยู่ กทม. ไม่ได้ออกจากบ้านเท่าไหร่  การขับแบบนี้ เหมาะที่จะใช้รถไฮบริดมั้ยคะ
2. ค่าบำรุงรักษารถไฮบริดต่อปีประมาณเท่าไหร่
3. ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ที่ว่าเเพง ในอนาคต มันจะลดลงมากมั้ย เพราะรถคงใช้ 10 ปีขึ้นไป ศูนย์หรืออู่ซ่อม ตจว. จะมีปัญหาเรื่องซ่อม เรื่องอะไหล่มั้ยคะ ( เพื่อนเคยใช้พริอุส แล้วไม่ค่อยโอเคกับไฮบริด ซ่อมแพง จนจำใจขาย แถมราคาตกมาก แต่มันก็เป็นรุ่นเเรกๆ ตลาดยังไม่กว้าง)
4. จะมี Minor change ประมาณเมื่อไหร่คะ คิดว่าโตโยต้าจะให้ออพชั่นอะไรเพิ่มมั้ย เพราะเหมือนจะกั๊กๆ ไว้ทุกรุ่นเลย

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่