เรียนครูชีวะ แต่จบมาอยากสอนคณิต

กระทู้คำถาม
คือผมเรียนครูชีววิทยาอยูมหาวิทยาลัยรัฐแห่งหนึ่งทางภาคเหนือตอนล่าง แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกหมดไฟในเอกนี้แล้ว ประกอบกับเคยสอนพิเศษวิชาแคลคูลัสให้น้องๆปี1 แล้วรู้สึกว่าตัวเองสนุกกับคณิตศาสตร์ เลยอยากทราบว่า ถ้าเกิดเรียนจบไปแล้วในเอกชีววิทยาเนี่ยแล้วจบมาจะสอนคณิตศาสตร์ได้ไหม เช่นถ้าเราต่อป.โทคณิตศาสตร์แล้วเราจบมาจะเป็นครูคณิตเลยไหม หรือจะมีวิธีไหนที่จบมาแล้วได้เป็นครูคณิต ยกเว้นกรณีซิ่วเรียนใหม่นะครับ เพราะผมคิดว่ามันเสียเวลากับอีกอย่างก็มาครึ่งทางแล้ว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่