เวลาไปทำงานจะมีอาการซึมเศร้าค่ะ...

เราเป็นนักศึกษาฝึกงานมาฝึกงานที่บริษัทหนึ่งเทอมค่ะ ตั้งแต่มาฝึกงานเริ่มรู้สึกว่าสภาพจิตใจเปลี่ยนไป

พี่เลี้ยงที่บริษัทไม่มีใครกดดัน สอนงานดีมาก ไม่เคยโดนดุหรือโดนว่าเลยสักครั้ง แต่สภาพจิตใจย่ำแย่ลง

เวลาทำงานเราจะเหม่อลอยจนทำงานพลาด สมองจะคิดแต่เรื่องแย่ๆ จะจินตการเรื่องด้านลบอยู่ตลอดเวลา ชอบคิดว่าตัวเองไร้ค่าอยากตาย บางครั้งคิดลามไปถึงเรื่องครอบครัว คิดว่าตัวเองเป็นตัวถ่วงของพ่อแม่ ถ้าเราตายไปซะก็ดี

มีหลายครั้งที่เราคิดแบบนี้จนต้องไปแอบร้องไห้ในห้องน้ำบ่อยๆ ถ้าจำไม่ผิดเราเป็นมาเกือบสามเดือน แต่อาการมันจะมาเป็นบางวันค่ะ

แล้วที่เราแปลกใจคืออาการซึมเศร้าของเราจะเป็นแค่ช่วงที่มาทำงานเท่านั้น พอกลับบ้านจะหายเป็นปกติ

จริงๆเราคิดมากเรื่องเรียนต่อด้วย ไม่รู้ว่าจะต่อสาขาไหน ไม่รู้ว่าตัวเองถนัดอะไร ไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร สมองตอนนี้สับสนมืดแปดด้านไปหมด เราไม่แน่ใจว่าเรื่องนี้เป็นสาเหตุด้วยหรือเปล่า

เราอยากสอบถามค่ะว่าอาการของเราเข้าข่ายเป็นโรคซึมเศร้าหรือเปล่า หรือเป็นแค่ภาวะซึมเศร้าเฉยๆ แล้วเราควรไปหาหมอไหม?

ขอบคุณค่ะ🙏🙏

แสดงความคิดเห็น
Preview