ภูกระดึง ความหมายของการเดินทาง

สวัสดีครับ 

วันนี้จะพาทุกคนเดินทางไป ยัง ภูกระดึง สถานที่ที่ นักท่องเที่ยวอย่างพวกเราๆ ต้องไปให้ได้สักครั้งหนึ่งในชีวิต

อันที่จริงนั้น การเดินทางครั้งนี้ เสร็จสิ้นไปเกือบปีแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาสได้นำมาโพส วันนี้เลยจะขอเก็บเรื่องราวและภาพแห่งความประทับใจเอาไว้ในกระทู้นี้ครับ

เริ่มจาก การหาเพื่อนร่วมทาง จริงๆแล้ว ทริปนี้เรานัดกัรไว้ 5 คน ครับ แต่พอถึงเวลาเดินทางจริงๆ เหลือแค่ หมียักษ์กับพี่กัน เพื่อนร่วมทริปแค่ 2 คน 

เราเลยคุยกันว่าจะยังไง จะไปรึเปล่า แต่ด้วยความเสียดาย ค่าตั๋ว และความมุ่งมั่นในการท่องเที่ยวของเรา เราจึงเลือกที่จะไปกันสองคนครับ

และเราก็บินกันเลยครับบบบ

หลังจากลงเครื่องเราก็มุ่งหน้าไปยัง สถานที่แห่งนี้ครับ

จัดการซื้อตั๋วและรอเวลาครับ เนื่องจากรถจะออก ดึกมากครับ เพราะจะต้องไปเช้าที่เลยครับ

จุดหมายของเหล่านักเดินทางที่จะขึ้นภูกระดึงนั้นก็อยู่ที่นี่ครับ ร้านเจ๊กิม ที่นี่มีบริการ ทุกอย่าง ทั้งอาหาร ที่สำหรับพักผ่อนรอรถ ห้องอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า 
เรามาถึงประมาณ 5 โมง กว่าๆ อาบน้ำ ทานข้าว และรถขึ้นรถสองแถวไปยังจุดขึ้นภูกระดึงครับ 

เมื่อเรามาถึง เราก็ต้องไปลงทะเบียน จัดการเรื่องตั๋ว และยื่นเอกสารที่พัก ให้เรียบร้อยครับ 

เนื่องจากเราจองบ้านไว้ 1 หลังแต่มากันสองคน เราจึงได้ แก๊งค์พี่น้องสามคนที่มารถสองแถวคันเดียวกับเราพักกับเราด้วย

เนื่องจากน้องๆเค้ายังไม่ได้จองที่พักกันไว้ครับ 

หลังจากนั้นเราก้ไปลงทะเบียนสัมภาระ เพื่อจ้างลูกหาบขนของขึ้นไปให้เราครับ แนะนำให้ฝากไปให้หมดอย่าให้เหลือครับ ของกินก็แวะอุดหนุนพ่อค้าแม่ค้า
ตามซำต่างๆเอาครับ
หนึ่งภาพก่อนขึ้นครับ
ป้ายบอกจุดแวะพักต่างๆ 
การเดินทางเริ่มต้นขึ้นแล้วครับ แนะนำเสื้อผ้าที่ระบายลมได้ดี ถึงแม้อากาศจะไม่ร้อน แต่แดดและการเดินทางของเราจะทำให้เราร้อนครับ
ทุกอย่างระหว่างทางคือความสวยงามที่อาจจะทำให้เราลืมเรื่องเหนื่อยลงไปได้บ้าง 5555
ยอมใจลูกหาบ แข็งแรงมากครับ

เพื่อนร่วมทางผู้มีอุดมกาณ์เดียวกับเราและแซงเราไปหมด อมยิ้ม08อมยิ้ม08

ซำแรก ซำวัดใจ แฮก สมชื่อครับ มีแต่คนบอกว่าถ้าผ่านตรงนี้ไปได้ก็สบายแล้ว

ขอบอกว่า ไม่จริ๊งงงงงงงงงงงงงงงงงง
มันต้องกินเพิ่มพลัง

ลูกหาบเค้าก็จะมีจุดพักหาบของเค้าครับ 
บอกเลยว่ากินทุกอย่าง 555

ขาดไม่ได้คือแตงโม ฉ่ำ อร่อย มาก 

ซำกกโดน เราจะแวะทานข้าวเที่ยงกันที่นี้ เพราะมีของเยอะ และมีห้องน้ำ เยอะ
คือ พริกน้ำปลา ที่อร่อย มาก ที่สุด เท่าที่เคยกินมา 

ในที่สุดก็ถึงทางเรียบสักที อยากจะนอนกลิ้งๆๆๆๆๆๆๆ
เก็บภาพไว้เป็นที่ระลึก อาศัยขอช่วยนักเดินทางท่านอื่นถ่ายให้
ทางเรียบก็จริง แต่เหนื่อยเหมือนกันนะเออ
แลนด์มาร์ค 
ห้องพัก มีไฟฟ้าบริการจนถึงกี่ทุ่มจำไม่ได้ 555 แต่ไม่มีปลั๊กไฟให้เสียบ ถ้าจะชาร์จแบต ต้องไปชาร์จที่ร้านค้า
ร้านค้าเยอะแยะมากมาย ไม่ต้องกลัวอดเลย
เครปก็มีอ่ะ
ข้าวจี่ มันจืดๆอ่ะ ไม่ค่อยชอบ
อันนี้คือ เด็ดจริง เด็ดสุด 

จากนั้นก็กลับไปนอน พักผ่อน เพราะต้องตื่นเช้าไปชมพระอาทิตย์ขึ้นที่ ผานกแอ่น เดินทางไม่นาน ทางเรียบๆ แต่มืดๆหน่อย มีของร้อนๆ ขนมน้ำจำหน่าย
แต่ทุกอย่างสวยงาม สมความเหนื่อย

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่