ยื่นอุธรณ์ใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ตัดสิน

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยค่ะ
 ..คือเรื่องมีอยู่ว่าพี่ชายมีข้อหาคดีลักทรัพย์นายจ้างไปเคลียร์ที่โรงพักตำรวจทำการสอบสวนทางเรารับสารภาพ.แล้วทางเจ้หน้าที่บอกรอขึ้นศาล ถึงกำหนดขึ้นศาลครั้งที่1ปรากฏว่าติดคุกแต่ทางเราเช่าหลักทรัพย์ไป(หลักทรัพย์100,000)ได้ประกันตัวออกไป ครั้งที่2ศาลนัด ทางที่เราเช่าหลักทรัพย์แนะนำให้ไม่ต้องรับสารภาพ(เพราะน่าจะเป็นเพราะว่าเรายังไม่มีหลักทรัพย์มายื่นให้ผู้เสียหาย)รอบที่สามที่นัด(แต่ระยะเวลาที่นัดไม่ห่างกันมากนะคะ)รอบที่นี้ที่นัดอีกรอบเรายอมรับสารภาพชดใช้ไป15000บาทยอดที่นำไปประมาณ13000 ยอมชดใช้ไปค่ะและทำเรื่องบรรเทาโทษก่อนขึ้นศาลอีก1รอบ หลังจากนี้เจ้าที่นัดอีก1เดือน ล่าสุดวันที่16ไปขึ้นศาลฟังคำตัดสินศาลสั่งจำคุก12เดือน(ร้องไห้หนักมากค่ะเค้าเป็นเสาหลักของบ้าน)ทีนี้ต้องหาเงินอีกค่ะไปกู้เงินเค้าเพื่อมาเช่าหลักทรัพย์อีก1รอบยื่นอุธรณ์ต่อค่ะ นัดอีกรอบวันที่16/11/63 ค่ะ อยากทราบว่า 1.จะมีโอกาสติดคุกมั้ยคะวันนั้นที่ศาลนัด 2.ในใบนัดเขียนว่ายื่นอุธรณ์/รายงานตัว 3.ระหว่างรอศาลนัดสามารถไปยื่นบรรเทาโทษได้มั้ยคะ 4.ถ้ามีทางเลือทำอะไรได้บ้างคะ (ทิ้งท้ายนิดนึงนะคะผู้เสียหายไม่มาแถลงให้ค่ะรับเงินไปอย่างเดียว) ต้องทำอย่างไรบ้างคะรบกวนถามผู้รู้ตอบให้หน่อยค่ะ เดือดร้อนจริงๆ🙏🏻🙏🏻🙏🏻🙏🏻🙏🏻
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่