ถ้า!!! แฟนหนีออกตากบ้านมาหาเรา เราผิดไหม

คือเรื่องมีอยู่ว่า แฟนผมเขาไม่มีอิสระ โดนบังคับให้ทำอย่างที่ผู้ปกครองต้องกา เช่น บังคับเรียนในสิ่งที่ไม่ชอบ กดดันตลอด ด่าหรือว่าในสิ่งที่น้องไม่ได้ทำผิด จนน้องเป็นโรคซึมเศร้า เป็นมาประมาณ 3 ปีแล้ว ผู้ปกครองพาไปหาหมอแล้ว แต่ก็ไม่เป็นผล เพราะน้องต้องอยู่ในสภาวะกดดัน และ เครียดเมื่ออยู่กับครอบครัว น้องเขาจึงอยากหนีออกจากบ้าน ผมเลยบอกว่า ถ้าคิดดีแล้ว ก็มาหาผมก่อนก็ได้ สบายใจแล้วค่อยกลับ สงสารน้อง น้องเป็นคนไม่ค่อยกล้าพูดกับพ่อแม่ด้วย เวลามีปัญหา ก็จะเก็บไว้คนเดียว บางทีก็เข้าห้องน้ำไปนั้งร้องไห้

(ตอนนี้น้องอายุ 19 ปีครับ เลยอยากทราบว่า ผมจะโดนข้อหาอะไรไหม ถ้าน้องหนีมาหาผม แล้วพอจะมีวิธีไหนบ้าง ที่พอจะช่วยน้องได้บ้าง หรือทางแก้ไข)

***ใจจริงผมก็ไม่อยากให้มาหลอกครับ เพราะห่วงอนาคตน้อง แต่ถ้าเกิดน้องหนีไปจริงๆ โดยที่ไม่รู้ว่าไปไหน ผมกลัวว่าน้องจะไปในทางผิด หรือตกอยู่ในอันตราย

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำล่วงหน้าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ได้ และอย่าให้มาเรื่องเกิดแน่นอน คุณจะโดนข้อหาพรากผู้เยาว์ทันทีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview