สอบถามการรับน้ำหนักของชั้นวางตู้ปลาครับ

ผมสั่งทำตู้ปลา 10ตู้ พร้อมชั้นวางแบบ 2 ชั้น วางชั้นละ 5ตู้
ชั้นวางเป็นเหล็กกล่อง 2x1 นิ้ว สูง 1.5เมตร xยาว 1.6เมตร xกว้าง 0.45 ม.
คานด้านบนสุดเป็นเหล็ก 1x1 นิ้ว เพราะออกแบบให้เอาไว้วางของเล็กๆน้อยๆ น้ำหนักไม่มาก
ต่อมาผมอยากเพิ่มตู้ปลาอีก 5ตู้ เลยคิดว่าจะเสริมคานด้านบนด้วยเหล็ก 2x1 นิ้ว แล้วจะเอาตู้ไปวางที่ชั้นบนสุด 
ตู้ปลาเปล่า หนักประมาณ 10กิโล เติมน้ำประมาณ 38-40ลิตร ประมาณคร่าวๆ ตู้นึงหนัก 50กิโล
ถ้าเติมน้ำทั้ง 15ตู้ น้ำหนักรวมอุปกรณ์ต่างๆก็ประมาณ800 กิโลกรัม 
อยากทราบว่าชั้นวางจะรับน้ำหนักไหวมั้ยครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่