คนฉลาดมากที่สุดที่คุณเคยเห็นเป็นแบบไหนเหรอครับ?

คือผมเป็นคนที่เพื่อนน้อย ไม่ค่อยเข้าสังคม อึดอัดเวลาอยู่กับคนเยอะๆ 
ผมเลยไม่ค่อยรู้จุดนี้เท่าไหร่ ผมดูหนังแล้วคิดว่าเอ๊ะ คนฉลาดแบบในหนังมันมีในชีวิตจริงๆรึป่าว
ที่ผมเคยเห็นแล้วรู้สึกว่าฉลาดจริงๆ มีแค่ 2-3 คนในชีวิตที่ผมเจอมา
ฉลาดในที่นี้สำหรับผมคือ คนที่มีทั้ง iq และ eq ค่อนข้างสูงนะครับ

มีเพื่อนคนนึงตอนอยู่ มอต้น ไอหมอนี้เรียนเก่งมาก ไม่ชอบอวด ไม่อยากเด่น
และตอนมอปลาย มันได้ที่หนึ่งของชั้น เด่นใหญ่เลย และผมเล่นเกมไม่เคยชนะมันเลย
ผมเล่นเกมแนวปริศนาเล่นตั้งนานก็ไม่เข้าใจ ให้มันมาลองแปปเดียวแก้ได้ละ
เรียนรู้ไว เอาตัวรอดเก่ง ช่างสังเกตุ

กับอีกคนหนึ่ง มันหน้าตาดี ขี้เกียจ แต่ฉลาดในห้องมันเอาแต่นอน 
แต่ตอนสอบ ตอนตอบคำถามครู ตอนทำงานกลุ่ม ไอนี่เป็นที่พื่งเลย
เรียนรู้ไวเหมือนกัน 

ผมเป็นคนเงียบเลยได้สังเกตุคนอยู่บ่อยๆจนติดนิสัย
แต่คนที่ผมเจอผมว่าก็หายากนะ แต่ก็ดูน่าจะมีคนแบบนี้ไม่น้อยเหมือนกัน
ผมเลยอยากรู้ว่าคนฉลาดมากๆในชีวิตจริงที่คุณคิดว่า เห้ยโครตฉลาดเลยว่ะ
เป็นแบบไหนกันเหรอครับ?

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
เขาจะมีระบบความคิดที่น่าทึ่ง ไม่เหมือนใคร

เรื่องเดียวกัน คนอื่นมองได้จำกัด แต่เขามีมุมมองได้หลากหลาย
เท่ากับว่า เขาจะคิดแทนคนอื่นได้ทั้งหมด แถมยังเจอวิธีที่คนอื่นคิดไม่ถึงได้โดยง่าย

เขาไม่เคยกลัวปัญหา หรืองานหนัก
ยิ่งแก้ไข เรื่องยากๆได้บ่อยๆ ทักษะในการเผชิญปัญหาเฉพาะหน้าของเขายิ่งยอดเยี่ยมและโดดเด่น

ผลงานเขาจะเป็นที่ประจักษ์ และมักจะออกมาดีเกินกว่าที่คนคาดหวังไว้เสมอ

เขาไม่เคยหยุดเรียนรู้ หรือใฝ่หาความรู้ใหม่ๆเลย

เขาติเตียน การมีชีวิตไปวันๆ และความเกียจคร้าน
เขารักความมีวินัย และ วิริยะ
หากเขาให้สัจจะกับตัวเองว่า งานชิ้นนี้ต้องเสร็จ ถ้ายังไม่เสร็จเขาก็ไม่ยอมเลิก

เพี้ยนชอบ
ความคิดเห็นที่ 3
พระสายป่าต่างๆที่แท้จริง  พวกโฮมเลสแบบเต็มใจ  หรือพวก ฝักไฝ่ ปลีกวิเวก สันโดด ในป่า  หรืออยู่ในเมืองท่ามกลางสิ่งล่อใจ แต่กลับไม่สนใจไม่อยากได้อยากมีอะไรโดยที่ไม่น้อยเนื้อต่ำใจ ในชะตาใดๆทังสิ้น  
ผมถือว่า พวกท่าน ฉลาดที่สุด สามารถตัดขาดทางโลก ที่ ก่อกวน เกิดความ อยากต่างๆที่ทำให้เกิดสุขและทุกข์ได้ เกือบหมด
คงเหลือ แต่สังขารกรรมในภพมนุษย์ จะหลีกหนีไม่พ้นเท่านั่น  คือ การหิวอาหารกระหายน้ำเจ็บปวดโรคภัย ทำให้จำต้องอยาก บ่อเกิดทุกข์ที่ละไม่ได้
การ ตัดกิเลส ได้เกือบหมด ถือว่าเป็นความฉลาดที่ล้ำลึกที่สุดแล้ว ในความคิดผม ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่