หน้าจอมีอาการแปลกๆครับ

กระทู้คำถาม
เรื่องทีอยู่ว่า
1. หน้าจอผมจะดับเป็นสีดำเมื่อผมเข้าโปรไฟล์ facebook ใครก็ได้ครับ ไฟยังเข้าหน้าจออยู่ ทุกอย่างยังทำงานได้อยู่ แล้วตอนที่จอดำ ถ้าผมสกอร์เมาส์ลงมาหน้าจอจะกลับมาเป็นปกติครับ แต่เมื่อผมเลื่อนขึ้นไปตรงส่วนที่รูปโปรไฟล์อยู่ จอก็จะดับอีกครับ บางทีพอผมค่อยๆเลื่อน ขี้นไปบนแถวรูปโปรไฟล์ แถวๆนั้น จะเห็นว่าจอมีอาการภาพฉีกอยู่ครับ ฉีกเป็นเส้นสีตามขวางครับ แต่พอใช้เว็ปอื่นก็ไม่เป็นอะไรครับ
2. บางทีผมเข้าดูคลิปในเว็ป twitch ถ้าผมดูแบบเต็มจอ บางทีจอจะดับแปปนึงแล้วกลับมา แต่พอกลับมาแล้วจอจะเลื่อนไปทางขวาครับ ต้องปิด-เปิดจอใหม่จอก็จะกลับมาเป็นปกติเหมือนเดิมครับ กรณีนี้ไม่ได้เป็นทุกครั้งครับ เป็นแบบสุ่มครับ
3. ผมเล่นเกม แล้วจอดำเฉพาะเวลาผมกดไปเข้าเมนูๆ นึงของเกมครับ ถ้าไม่กดเข้าไปก็เล่นได้ปกติ กรณีนี้เป็นทุกครั้งครับ แล้วก็วิธีเดียวที่ผมจะทำให้จอ กลับมาเป็นติดอีกครั้งได้ คือกดปุ่ม window แล้วเปิดจอใหม่ครับ คราวนี้พอจอกลับมาติดแล้วจะให้ได้ว่าภาพจอฉีกเป็นเส้นสีตามยาวครับ แล้วเป็นเฉพาะตรงกลางจอ เส้นยาวจากซ้ายสุด ไปขวาสุดครับ ปล. เกมนี้ผมมั่นใจว่าสเปคผมเล่นได้ชิวๆครับ

เท่าที่เจอตอนนี้ก็มีประมาณนี้ครับ
สิ่งที่ผมได้ลองทำไปแล้ว
1. ลง driver การ์ดจอใหม่ ลบแล้ว เอาตัวลงจากเว็ป nvidia มาลงแบบ clean installing ไม่หายครับ
2. อัพเดต windows และ driver ทั้งหมดแล้วก็ไม่หายครับ
3. ลอง Recovery windows แบบลบไฟล์ drive c ไปก็ยังไม่หายครับ

ใครรู้ช่วยผมทีครับว่าเป็นเพราะอะไร
Spec : intel core i7-6700K 4.00GHz
Ram : 16 GB
GPU : Nvidia Geforce GTX 970

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่