ต้องการยกเลิกสัญญาจะซื้อจะขายคอนโด แต่โครงการบอกว่าไม่คืนเงินดาวน์

สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องอยากปรึกษาพี่ๆ เพื่อนๆ ในพันทิปครับ 

ผมได้ทำการซื้อใบจองคอนโดแห่งหนึ่งต่อจากคนที่จองในตอนแรก
ที่นี่เอาสัญญาที่เป็นชื่อคนเก่าไปยื่นกู้กับธนาคารรัฐ แต่ปรากฎว่ากู้ไม่ผ่าน 
หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ดำเนินการอะไรต่อทั้งตรวจห้อง เซ็นสัญญาแนบท้าย 
แต่ที่ีนี้คนที่เป็นเจ้าของเดิม เค้าแจ้งว่าจะไปเซ็นสัญญาแนบท้ายให้
ผมเลยต้องการเป็นเซ็นสัญญาแนบท้ายให้เป็นชื่อผม
และต้องการยกเลิก ซึ่งการยกเลิก ทางโครงการจะสามารถยึดเงินจอง และเงินทำสัญญา อันนี้เข้าใจครับ 
แต่จากที่อ่านพันทิปมา และปรึกษารุ่นพี่ที่เป็นทนายความมา บอกว่าเงินดาวน์ไม่สามารถยึดได้ 

ซึ่งโครงการเค้าแจ้งมาว่า ใช่ เงินจอง และเงินทำสัญญานั้น โครงการสามารถยึดได้ แต่โครงการก็สามารถยึดเงินดาวน์ได้ด้วย 
เพราะในสัญญาได้ระบุไว้ประมาณว่า "การกู้เงินไม่ผ่าน จะไม่สามารถเอามาเป็นเหตุในการปฏิเสธการรับโอนห้องได้"

รุ่นพี่ผมที่เป็นทนายความเค้าก็บอกว่า ข้อนี้ก็คือถ้าเรายกเลิกเราจะต้องเสียเงินจอง และเงินทำสัญญา เพราะเราเป็นฝ่ายผิดสัญญา 

แต่ที่โครงการแจ้งมาคือ ที่เค้าสามารถยึดเงินดาวน์ได้ เพราะโครงการจะต้องเสียค่าความเสียหาย ทั้งค่าดูแลรักษาห้อง, ค่าโฆษณา,การตลาด (โครงการไม่ได้แจ้งว่ามีมูลค่าเท่าไหร่ และไม่ได้มีระบุในสัญญาเกี่ยวกับเรื่องนี้)

ผมจึงอยากสอบถามว่า สรุปโครงการสามารถยึดเงินดาวน์เราได้ไหมครับ แล้วในเคสนี้ถ้ายึดได้ ยึดได้ทั้งหมดเลยไหมครับ หรือต้องมูลค่าความเสียหายของโครงการด้วย

แล้วถ้าโครงการแจ้งมาแบบนี้ ผมสามารถเรียกเงินดาวน์คืนได้ไหมครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่