ผมควรเรียนภาษาจีนหรือภาษาญี่ปุ่นก่อนครับ เพราะข้อดีข้อเสียไม่ต่างกัน

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าควรเรียนภาษาไหนก่อนดีครับ ระหว่างญี่ปุ่น กับ จีน เพราะชอบทั้ง 2 อะครับ ขอฟังความคิดเห็นหน่อยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ส่วนตัวเราตอนนี้เรียนภาษาญี่ปุ่นอยู่ค่ะ แต่เราก็เคยลองเรียนภาษาจีน แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจตัดภาษาจีนออกไปก่อน เพื่อที่เราจะได้ทุ่มกับภาษาญี่ปุ่นอย่างเต็มที่ และเราเองก็ชอบภาษาญี่ปุ่นมากกว่าภาษาจีน (แต่อันที่จริงก็ชอบทั้ง 2 ภาษานั่นแหละ) ส่วนภาษาจีนก็ยังอยากเรียนอยู่นะคะ แต่ว่าขอเรียนภาษาญี่ปุ่นก่อนดีกว่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่