อยากรู้ฐานเงินเดือนของข้าราชการเป็นเเบบไหนยังไงครับ

กระทู้คำถาม
ผมอายุ 25 ปีเคยทำงานเอกชนมาเเล้ว2-3ที่ รายได้ประ 24000 ต่อเดือน ถ้าผมมารับราชการเงินเดือนจะได้ประมาณไหนครับ  ผมไม่รู้อะไรเลยจริงๆครับ
เเล้วถ้ามีประสบการณ์ ทำงานมาบ้างเเล้วเขาจะบวกเงินเพิ่มไหม เเละ ถ้าผมcertification ด้าน it มาบ้างจะมีการพิจารณาเพิ่มเงินเดือนได้ด้วยเปล่าครับ
อยากรู้ว่าตั่งเเต่เริ่มรับราชการเงินเดือนเท่าไหร เเล้วทำไปเเล้วสัก 1-2 ปี เดือนจะเพิ่มเป็นเท่าไหร ขอความรู้จากเพื่อนหน่อยครับ อยากได้ข้อมูลจะได้ตัดสินใจได้ครับ   ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่