ทำอย่างไรจึงจะแม่เลี้ยงเดี่ยวที่ต้องการตัดขาดกับพ่อของลูกอย่างเด็ดขาด

คือต้องเล่าก่อนเราเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว มีลูกชายคนเดียวอายุ 4 ปี มีอาชีพการงานมั่นคง ไม่มีปัญหาการเงิน
ไม่ได้จดทะเบียนสมรสหรือเข้าพิธีแต่งงานกัน ฝ่ายชายช่วงก่อนหน้านี้ทำงาน ตปท กลับมาไทยปีละ 2-3 ครั้ง
แต่ตอนนี้ทำงานที่เมืองไทย อยู่ไกลกันคนละภาค 
เจอกันเพราะมีเพื่อนแนะนำให้รู้จัก คบกัน 1 ปี เราก็ตั้งครรภ์ คือเราตั้งใจมีลูก เพราะอยากมีลูกเป็นของตัวเองอยู่แล้ว
คือฝ่ายชายมีข้อเสียหลายอย่างคือ ใจร้อน ตระหนี่ ขี้เหนียวมากๆ ตั้งแต่เราคลอดจนลูกเข้าชั้นอนุบาล
เคยจ่ายเงินค่าแพมเพิสลูก 1 ห่อเท่านั้น นอกจากนั้นไม่เคยออกเงินใดๆ ค่าทำคลอด กิน อยู่ เล่าเรียนลูก
ค่าใช้จ่ายทุกอย่างเราเป็นอยู่จ่ายเอง 100% เท่านั้นไม่พอ เวลากลับมาไทย มาอยู่บ้านเรา ก็ให้เราจ่ายค่ากินอยู่ของเค้าด้วย
บางครั้งต้องพาเค้าไปเที่ยวกับลูก ขนาดค่าตั๋วเที่ยวสวนสัตว์ยังแบมือขอเงินจากเราเลย
คือตอนนี้ความรักเรามันจืดจางไปแล้วคือไม่หลงเหลือความรักแล้ว มีแต่ความรู้สึกรังเกียจเค้ามากๆ ไม่อยากให้มาบ้านเลย 
(ตอนเป็นแฟนกันก็ผลัดกันจ่ายค่ะ)  คือมาบ้านก็มานั่งๆนอนๆ ดูแต่มือถือ เราต้องหาข้าวให้ทานอีก ทำบ้านรก สกปรกด้วย
ตอนนี้เค้าอยากจะมาเจอลูก ไม่ได้เจอเกือบปีแล้ว เราก็เลี่ยงเค้าหลายครั้งไม่ให้มาบ้าน แต่ก็สงสารลูกเค้าอยากเจอพ่อ
ที่บ้านเราตอนนี้มี แม่กับพี่สาวอยู่ค่ะ ( แม่เราไม่ชอบเค้ามากๆไม่อยากให้แต่งงานกับเค้าด้วย)

อยากจะขอความเห็นว่า
1. เราสามารถห้ามไม่ให้พ่อของลูกมาเจอลูก ตลอดไปได้มั้ย ลูกก็ถามนานๆทีเหมือนเห็นเพื่อนที่รร. มีพ่อ
เค้าก็อยากมีบ้าง จะโดนฟ้องเรียกร้องสิทธิ์ความเป็นพ่อมั้ย (พ่อไม่ได้จดทะเบียนรับรองบุตร มีชื่อในใบแจ้งเกิดอย่างเดียว)
คือเราไม่อยากให้มีการฟ้องร้องมันยุ่งยากเรื่องใหญ่ค่ะ 
2. เราไม่อยากให้เค้ามาอาศัยอยู่ในบ้านเรา เวลาเค้ามาหาลูก จะมีวิธีบอกยังไงดีค่ะ (คือเราไม่ได้มีอะไรกับเค้ามาน่าจะเกือบ5 ปีแล้วค่ะ)จะมีวิธีพูดยังงัย คล้ายๆกับบอกเลิกกันเด็ดขาดไม่ให้มาบ้านอีก คือเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิดค่ะ เพียงแต่เรารังเกียจเค้าเอง
ก่อนหน้านี้เคยบอกว่าสถานะตอนนี้สำหรับพวกเราขอเป็นพ่อและแม่ของลูกเท่านั้น เราคิดว่าถ้ามีทะเบียนสมรสแล้วหย่ากันจะง่ายกว่านี้เยอะเลย
ตอนนี้เวลาเค้าโทรศัพท์มาหาลูก เราพูดไม่ออกค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นค่ะ

ปล. แก้ไขเพื่อแก้คำผิดค่ะ, ใช้ยัตรผ่านเพราะเค้ารู้รหัส pantip เราค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่