อยากไปเรียนต่อต่างประเทศ แต่ที่บ้านมีฐานะค่อนข้างลำบาก จะทำไงดี

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนครับว่า บ้านผมมีฐานะค่อนข้างลำบาก ตัวผมเองก็ไม่ได้เป็นคนเรียนเก่งมาก แต่ก็ระดับนึง ซึ่งความฝันก็คืออยากไปเรียนต่อต่างประเทศ มันเป็นความฝันตั้งแต่เด็กๆจะว่างั้นก็ได้  ซึ่งถ้าสมมุติผมได้ทุนนึงมา เอาแบบทุน100%เลย ผมควรจะรับไว้มั้ย เพราะผมเองก็กลัวว่าจะมีค่าใช้จ่ายที่ทุนไม่รวมไว้ ผมควรจะเอามั้ย?? จะมีปัญหาอื่นผมยังไม่เคยรู้อีกมั้ย??

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
มีฝันมาเรื่อยๆ แต่เงื่อนไขทำตามฝันเป็นไปไม่ได้ เช่น

อยากเรียนต่างประเทศ ครอบครัวไม่รวย เรียนปานกลาง (เงื่อนไขทำได้คือ ต้องรวย หรือเรียนระดับเทพชิงทุนได้)

อยากเรียนวิศวะ แต่อ่อนคณิต เรียนได้หรือไม่ (ไม่ได้แน่นอน)

อยากเข้าอักษร ฬ แต่ภาษาระดับปานกลาง (ฝันต่อไป)

อยากเรียนหมอ เรียนไม่เก่งนัก ขยันไม่แพ้ใครในประเทศไทย (ฝันต่อไป)

มีความฝันได้ แต่ถ้าจะทำให้เป็นความจริงได้ ต้องเข้าเงื่อนไขให้ได้ ก็แค่นั้น

ลุงเป็นเด็กครอบครัวจน เดินไป  รร 12 ปี บ้านไม่มีวิทยุพัดลม นอนเสื้อพลาสติกในมุ้ง หน้าร้อนเหงื่อไหลพรากๆ แม่ให้เงินพอซื้ออาหารกลางวัน กินน้ำก้อก 12 ปีเต็มๆ พอขึ้น ม.ปลาย มศ 4 นึกอยากเรียนเมืองนอก ก็ฝึกอังกฤษอย่างหนัก วันหยุด ส-อ เดินข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาไปกลับ 7 กม ถึง 2 ปีเต็มๆ เพื่อสิงในห้องสมุดเช้าจรดเย็น อ่านหนังสือ graded readers จนหมดในห้องสมุดกว่า 200 เล่ม ยืมเทปม้วนมาเปิดในบูธฝึกฟังฝึกพูดตาม

ผล ทำความฝันให้เป็นจริงได้ สอบข้อเขียนผ่าน สัมภาษณ์เป็นอังกฤษผ่าน ไปเรียนตรีที่ออสเตรเลียเมื่อ 50 ปีก่อน

สรุป อยากเรียนนอก จน ต้องขยันสุดๆ หัวต้องดี เรียนต้องเทพ อังกฤษต้องเทพ ก็แค่นั้น ฝันจะเป็นจริงได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่