เครื่องรถยนต์ สตาร์ท ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง (เป็นบางครั้ง)

กระทู้คำถาม
ขอความรู้เพื่อเป็นวิทยาทาน ครับแก่ตัวกระผมและเพื่อนๆที่อาจพบปัญหาเดียวกันครับ
นาวาร่า 2008 ออโต้ 2.5
เครื่องรถยนต์ สตาร์ท ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง (เป็นบางครั้ง)
ข้อมูล 
1.แบตไม่เสื่อม พึ่งเปลี่ยนมา
2.ไดสตาร์ท พึ่งเปลี่ยนมา(ทั้งชุด)
3.เลขไมล์ 17x,xxx Km
อาการ.
สตาร์ทเครื่องปกติ (ระบบอุปกรณ์เครื่องยนต์ทำงานไม่มี error อะไร) ขับไปทำงาน พอจอดหาลูกค้า ประมาณ 1 ชม. กลับมาที่รถ (บางครั้ง 2-3วัน อาจเป็นที) บิดกุญแจ สตาร์ท มีเสียง รีเลย์ ทำงาน มีเสียง ออโต้ สตาร์ท ทำงาน แต่ไม่มีเสียง ไดสตาร์ททำงาน ปิด เปิดกุญแจใหม่ เปิดไฟหน้า บิดสตาร์ท ไฟหน้าไม่ตกหรือดับเลย ไฟหน้าปัด ก็ไม่ดับ อาการเดิม มีเสียง รีเลย์ ทำงาน มีเสียง ออโต้ สตาร์ท ทำงาน แต่ไม่มีเสียง ไดสตาร์ททำงาน ปิดไฟหน้า นั่งบิดกุญแจไปมา อยู่ ประมาณ 20 ครั้ง (ไม่แน่นอนบางครั้ง ก็ประมาณ 5-10 นาที) รถสตาร์ท ติดเฉย ทำงานปกติทุกอย่าง ขับไปจอด ทำงานเสร็จ กลับมา สตาร์ททีเดียวติด ไม่มีอาการเดิมเลย วันดีคืนดี เป็นอีก ก็เลยนั่งบิดกุญแจไปมา แล้วก็ติดอีก
**ข้อมูลเพิ่มเติม ตอนเช้าที่สตาร์ทจากบ้านไม่เคยมีอาการ**

ข้อมูลที่อยากขอ
1.อาการนี่เกิดจากอะไร
2.ผมต้องไปแก้ไขที่ร้านซ่อม อะไร  (เครื่องยนต์, ไดนาโม หรือ .....)

ขอขอบพระคุณ สำหรับ ท่านผู้รู้ ที่มีน้ำใจทุกท่าน ล่วงหน้าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
สวัสดีครับ อัปเดทข้อมูลครับ
สรุปปัญหาคือระบบไฟครับ มีรีเลย์อยู่ตัวนึงที่ควบคุมการ สตาร์ท รถยนต์ ไม่ยอมทำงาน (ไม่ใช่ ออโต้สตาร์ท นะครับ )
รีเลย์ตัวนี้จะควบคุมโดยกล่อง ecu วิธีตรวจสอบคือเมื่อใด รถสตาร์ท ไม่ติด ให้ไปดู รีเลย์ตัวนี้ (อยากลงรูปแต่ระบบไม่ให้ลง) ให้ถอดออกแล้วใส่ดู จะไม่มีเสียงทำงานใดๆ แต่เวลาปกติ ที่รถสตาร์ทได้ รีเลย์ตัวนี้เวลาถอดจะมีเสียงหยุดการทำงานเมื่อใส่เข้าไปจะมีเสียงแต๊กทำงาน(มันเป็นสะพานไฟที่จะส่งไฟไปที่ออโต้สตาร์ท) ของผมทดลองสลับ หรือเปลี่ยนรีเลย์ตัวใหม่ อาการก็เหมือนเดิม สรุป รีเลย์ไม่เสีย แต่ ECU ไม่ควบคุมให้ รีเลย์ตัวนี้ทำงาน
จึงต้องแก้ไขดังนี้ ผมจึงทำ ชุดสตาร์ท ฉุกเฉิน เอาไว้กรณ๊ที่สตาร์ทไม่ติด
ผมดึงไฟมาจากแบตโดยผ่านฟิวส์ เข้ามาที่รีเลย์ (มีสวิชท์ควบคุมการทำงาน รีเลย์) แล้วออกไปที่ ตัว ออโต้ สตาร์ท เลย เมื่อใดก็ตามที่สตาร์ทไม่ติด ผมจะเปิดกุญแจ ON แล้วก็กดปุ่มนี้ ติดทุกครั้งครับ
ขอฝากเอาไว้เป็นวิธีแก้เบื้องต้นนะครับ ส่วนจะทำให้สมบูรณ์ 100% ผมว่างานนี้ต้องมีกล่องและชุดสายไฟ แต่สำหรับผมขอแค่นี้ก่อน งบยังไม่มีครับ
สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับ ข้อคิดเห็น การติชม ของทุกท่านนะครับ สังคมจะน่าอยู่ถ้าเราแบ่งปันกันครับ ขอขอบพระคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่