ไม่ผ่านทดลองงาน ขอลดเงินเดือน ลดตำแหน่ง แต่ให้มีหน้าที่ความรับผิดชอบเท่าเดิม

พอดีเราทำงานที่นึงมาได้ 3 เดือนค่ะ
ช่วงทดลองงาน พอประเมินผล
บริษัทบอกว่า
เรายังไม่ผ่านทดลองงานสำหรับตำแหน่งนี้
แต่คิดว่าเรายังทำงานดีอยู่ เลยขอลดเงินเดือน
ลดตำแหน่ง แต่ให้รับผิดชอบงานเดิม
และให้เซ็นสัญญาจ้างเป็นตำแหน่งใหม่
แล้วทดลองงานใหม่อีกที แล้วค่อยประเมินอีกที

แบบนี้จะถือว่าทำงานเกิน 120 วันตามกฎหมายมั้ยคะ
ที่ถ้าต้องให้ออกงาน บริษัทต้องแจ้งล่วงหน้า 30 วัน
พอดี เรากำลังตั้งใจว่าจะหางานใหม่ เพราะคิดว่าถ้าบริษัทลดตำแหน่ง อาจจะไม่โตแน่ๆ เราอาจทำงานไม่ดี เพราะถ้างานดีเค้าน่าจะให้ผ่านทดลองงาน ไม่น่าจะลดเงินเดือน ลดตำแหน่ง 

เราเลยตั้งใจว่าจะหางานใหม่ แต่เราไม่แน่ใจว่า แบบนี้ถ้าบริษัทให้เราออก เค้าต้องแจ้งล่วงหน้ามั้ย
เพราะมีเพื่อนเราเคยเจอแบบนี้ นางก็หางานใหม่
ตกลงที่ใหม่ว่าจะไปเริ่มเดือนหน้า เพราะต้องแจ้งออกก้อน 30 วัน แต่พอไปแจ้ง หัวหน้าให้เพื่อนเราออกงานวันนั้นเลย ด้วยเหตุผลว่ายังอยู่ในช่วงทดลองงาน นางเลยตกงานไปเดือนนึงระหว่างรอไปทำที่ใหม่ เราเลยกลัวว่าถ้าเราทำแบบเพื่อน เราอาจถูกให้ออกทันทีเหมือนกัน (เพราะถ้าเซ็นสัญญาใหม่เราก็ต้องทดลองงานอีก) แต่จะออกแบบไม่แจ้งล่วงหน้าก็จะเสียมารยาท แต่เราก็ไม่อยากว่างงานเฉยๆ เดือนนึง เหมือนเพื่อเจอค่ะ ช่วงนี้เศรษฐกิจแย่ด้วย เราควรทำยังไงดีคะ

วานผู้รู้แนะนำหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่