เชียงใหม่วันเดียว

พอดีจับตั๋วโปรของสายการบินนึงได้แต่มีเวลาแค่วันเดียวเลยได้ทริปสั้นๆนี้มาครับ หลังจากที่ไม่ได้บินมาพักใหญ่ๆจากโควิท เลยเอาทริปนี้มาแก้อยาก😁

เริ่มกันเลยดีก่า

เราบินไปถึงเชียงใหม่และเช่ารถขับเที่ยวแล้วก็เริ่มออกเดินทาง อันดับแรกเติมพลังสิครับเราเลือกร้าน ลำดวนข้าวซอยเชียงใหม่
อร่อยกินได้เลยไม่ต้องปรุง สำหรับเรานะครับ เห็นป้ายที่ร้านได้มิชลินด้วย

หลังจากเติมพลังแล้วก็ออกเดินทางได้ ที่แรกของวันนี้คือ เดอะไจแอนท์ ร้านกาแฟบนต้นไม้
โกโก้อร่อยครับ เค๊กเนื้อครีมเนื้อขนมปังดีแต่หวานไปหน่อย. ชิมขนมชมบรรยากาศแล้วเราก็ไปต่อที่ บ้านแม่กำปอง 

แม่กำปองวันนี้คนบางเบา บรรยากาศเลยดีมากๆสำหรับเราที่ไม่ชอบคนมาก แต่เนื่องจากเรามีเวลาไม่มากเราเลยเลือกจุดที่เราจะแวะแล้วเราก็เสพบรรยากาศตรงจุดนั้นไปเลย แต่ก็ถือว่าคุ้มกับการเดินทางแล้ว ((สำหรับคนที่จะขับรถไปเองแนะนำนิดนึงครับ อย่าเลือกรถอีโคคาร์ เพราะวันนี้เราใช้มาเนื่องจากเราไม่รู้ลักษณะเส้นทาง มันจะมีบางช่วงที่สูงชันมากจนรถเราเกือบขึ้นไม่ได้ อันตรายครับ))  หลังจากเสพบรรยากาศอิ่มใจและน้ำอีกหลายแก้วเราก็กลับตัวเมืองกัน ระหว่างทางแวะกินก๋วยเต๋วในปั๊ม อร่อยดีเยอะมากด้วย ลืมถ่ายรูปมา

ที่ต่อมาวัดอุโมงค์
คนน้อยบรรยากาศดีสวยเงียบสงบมาก

และจุดที่เราตั้งใจมาเชียงใหม่ครั้งนี้คือ วัดพระธาตุดอยสุเทพ

การมาวัดช่วงเย็นๆคือดีมาก เพราะคนน้อยมาก อากาศก็เย็นสบาย ขับรถขึ้นมาคือถนนเป็นของเรา ก็เป็นอันว่าภารกิจวันนี้ของเราสมบูรณ์ เต็มอิ่มมาก ทั้งอิ่มใจและอิ่มท้อง แต่.......ก่อนกลับ

นี่คือก๋วยเต๋วคั่วไก่กะทะร้อน ราดหน้าเส้นกรอบ และน้ำอัญชัญมะนาวที่ ร้านคั่วไก่นิมมาน อร่อยสมชื่อร้านครับ 
สุดท้าย ท้ายสุด เราไปจบทริปกันที่ ตี๋นมสด ด้วยปังเย็นกับขนมปังปิ้งเนยนมช้อกโกแลตไมโล ฟินมาก((ลืมถ่ายรูปมา ภาพนี้เอาของคนอื่นมาครับ))

ก็เป็นอันจบภารกิจวันนี้ละครับ ถึงแม้จะมีเวลาน้อยเราก็สามารถจัดทริปสั้นๆได้ตรงกับใจต้องการ อิ่มมากครับ อิ่มท้อง อิ่มใจ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่